ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-03-2009, 11:00   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
เห็น คลับวีโก้ ขายกันเยอะนะ
เคยคิดจะติดเหทือนกัน...แต่เรือนไมล์4สูบ
ติดกับเจ6 สูบ จะเพี้ยน มากมั๊ย
อันนี้ ถามอ.บีเจ ลุงมูน ดูก่อน+++
บังเอิญเปิดมาอ่านเจอ อ้างถึงผมด้วย ก็เลยต้องตอบหน่อยครับ

เท่าที่ดูแล้ว ในหน้าปัดวีโก้เดิมๆ จะมีต้องใช้กล่องแปลง ก็คือ แปลงเกจ์วัดรอบเครื่อง และ เกจ์ความร้อน ส่วนเกจ์ความเร็วรถ นั้น เป็นระบบไฟฟ้า ก็ต้องเอาสัญญาณ SP1 มาใส่ได้เลย (ถ้ามี) ถ้าไม่มีสัญญาณ SP1 ก็ต้องใช้กล่องแปลงจากสัญญาณ SP2 ส่วนเครื่องเกจ์ความเร็วจะเพี้ยนหรือไม่เพี้ยน อยู่ที่เราไปเปลี่ยนขนาดล้อเกินจากมาตราฐานของเครื่อ งเจแค่ไหร ซึ่งเมื่อมีกล่องแปลงแล้ว จะปรับให้ได้ใกล้เคียงจริงที่สุดอย่างไรก็ได้ครับ

ทั้งหมดก็มีแค่นี้ เพียงแต่ที่ผมกล่าวเบื้องต้นนั้น ถ้าใช้เกจ์หน้าปัดเดิมของวีโก้ แล้วช่างวายริ่งเดิม ทำให้เกจ์ทุกตัวทำงานได้อยู่แล้ว ถึงคุณจะเปลี่ยนเอาหน้าปัดวีโก้ตัวที่มีไฟโชว์สถานะต ำแหน่งเกียร์ออโต้มาใช้ ก็ไม่ได้ทำให้ เกจ์อื่นๆเพี้ยนไปจากเดิมหรอกครับ เพราะว่ามันไม่ได้เกี่ยวกันครับ ไฟโชว์ก็ส่วนไฟโชว์ครับ