ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-03-2009, 15:45   #6
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ emptyfreeman อ่านกระทู้
สวัสดีครับพี่ๆ
ของผมกำลังลงเครื่องเป็น 1jz-GTE จะใช้ fixmixer ก่อน(งบหมดแล้วครับ) ขอถามนะครับ
1.จะซื้อหม้อต้ม Bigas รุ่น turbo หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ถ้าไม่ใช้ Lamda เวลาเราอัดแรงๆ มันจะใช้ได้ทุกช่วงความเร็ว(เนียน) ไหมครับ
3.ถ้าใช้ Lamda ช่วยทำให้เนียนขึ้นหรือเปล่า ถ้าช่วยควรใช้ยี่ห้อไหน
4.มีเพื่อนและคนรู้จักไม่น้อยกว่า 4-5 คนบอกว่าใช้ lamda แล้ว O2 sensorไปไวกว่าปกติ และตัว lamda ก็ควรมีสำรองเพราะถ้าเสียแล้วขับไม่ได้ต้องเปลี่ยน แต่เพื่อนและคนรู้จักไม่ได้ติดตั้งที่เครื่อง JZ นะครับ และก็ใช้ lamda ยี่ห้อต่างกัน(ส่วนมากของจีน) ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน หรือมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมครับ

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
ด้วยความนับถือครับ
ตอบ
1. หม้อต้ม Bigas หาดูในเน็ตก็มีเยอะแยะครับลองดูใน www.gasthai.com ก็ได้ แต่ส่วนตัวผมแนะนำ Stargas ครับจ่ายแก๊สพอแน่นอน ถ้า Bigas เพื่อนเคยใช้ถ้าปรับบูสตฺ์เพิ่มแก๊สไม่พอครับ ถึงไม่ปรับบูสต์เพิ่มอัตราเร่งก็ต่างกันพอสมควร
2. ก็ไปได้ครับหลายคนไม่ได้ติดก็ซัดกันถึงสองร้อยเลยก็ม ี แต่ก็ควรมี A/F meter ไว้ดูส่วนผสมเชื้อเพลิงด้วยเดี๋ยวบางไปมีงานเข้า
3. ใช้ Lamda เนียนขึ้นแน่นอนครับ (ขึ้นอยู่กับคนจูนด้วย) อันนี้ผมคอนเฟิมเพราะใช้มาสองปีกว่าแล้ว ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจหลักการทำงานของมันหรือยัง ง่าย ๆ ก็คือมันเอาค่าหลัก ๆ สองค่ามาคำนวณในการเปิดปิดสเต็บมอเตอร์ครับคือ ค่า TPS และค่า O2 ดังนั้นมันจึงพยายามทำให้ได้ส่วนผสมที่เหมาะสมตลอดเว ลา ความเนียนก็น้อง ๆ หัวฉีดครับ การปรับจูนมีให้เล่นได้ยืดหยุ่นพอสมควร ถ้าเทียบกับราคาคุ้มครับ อ้อ...ผมใช้ Autogas ครับ ของจีนเช่นกัน
4. อันนี้ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ จึงไม่ทราบเหมือนกันแต่ผมใช้มามันก็ยังไม่พัง อีกอย่างมันก็ไม่น่าจะมีเหตุผลให้มันพังนะครับ ตัว O2 เซ็นเซอร์มันก็แค่ส่งค่ามาให้ ECU ไม่รู้มันจะพังได้ยังไง งง