ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-10-2006, 20:50   #6
pol

เวลาใช้น้ำมันไม่เป็นครับ ตัวมิกเซอร์ก็อยู่หลังติดกับหม้อกรองอากาศครับก็ห่าง จากลิ้นปีกผีเสื้อพอสมควรครับ
วันนี้ผมเอารถไปให้ช่างที่ติดแกสแก้ไข ตอนแรกก็ใช้วิธีจูนไปลองขับไปก็ไม่หาย ลองย้ายมิกซ์มาใกล้ลิ้นฯก็ทำไม่ได้ ช่างลองทำแล้วเห็นว่าตัวท่ออากาศที่ใกล้ลิ้นฯมันแคบเ กินไปใส่มิกซ์ฝังเข้าไปไม่ได้ จะเปลี่ยนเป็นใช้มิกซ์แบบครอบที่ปากท่อลิ้นฯก็ต้องขย ับย้ายหม้อกรองอากาศให้สามารถต่อท่ออากาศได้ซึ่งยุ่ง ยาก ช่างก็ไม่ได้ทำให้ ในที่สุดก็ใช้วิธีปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้นเป็น1000ร อบ ผลก็ใช้ได้ดีเท่าที่วิ่งในวันนี้ไม่ดับ รอบตกทีสุดก็อยู่ประมาณ800รอบ แต่มีข้อเสียตรงที่ว่า เวลาใส่เกียร์D รถจะกระตุกแรงขึ้นไม่นุ่มนวล เอาไว้ผมลองใช้สักระยะ แล้วค่อยปรับรอบเดินเบาให้ต่ำลงอีกสักนิดครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม