หัวข้อ: การต่อ Sp1
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-02-2009, 23:28   #2
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
เื่ท่าที่ผมทราบ SP1 ของ Toyota จะเป็นสญญาณความเร็ว แบบ Digital ลักษณะเป็น Squre Pulse หรือ คลื่น D/C รูป 4 เหลี่ยมครับ โดยถ้าเฟืองของ Speed sensor ต่อกับเกียร์ หมุน 1 รอบ
ก็จะ ได้ 1 Pulse เสมอ สัญญาณนี้ สามารถ ต่อได้โดยตรงกับ speed sensor แบบที่ว่า
หรือ ต่อที่หลัง Speed meter เิพราะ ในรถบางรุ่น ยังใช้ สายสลิงจำเป็นต้องใช้ Speed meter
แปลงเป็นสัญญาณแบบ SP1 ก่อนครับ

อีกแบบ ที่ Toyota ใช้ จะเป็น SP2 ซึ่งจะต่างจาก SP1 โดยสิ้นเชิง ใช้แทนกันไม่ได้ ต้องมีการแปลง
SP2 โดย เฟืองของ Speed sensor หมุน 1 รอบ จะได้ A/C Pulse 2 ลูกคลื่น หรือแปลงเป็น D/C ก็จะได้ 4 pluse สัญญาณ ของ Sp2 จะมี 2 ขั้ว SP2+ SP2- เสมอครับ

ผมก็พอจะรู้แค่นี้ครับ รอท่านอื่นมาช่วยเพิ่มข้อมูลให้อีกนะครับ

เราไม่สามารถ ใช้ SP2 เป็น SP1 หรือ SP1 เป็น SP2 ได้ จะต้องใช้วงจรแปลงครับ
อาจจะเป็นวงจร แปลงสัญญาณ หรือ Microcontroller ที่เป็น Software เพื่อสะดวกในการปรับแต่งก็ได้ครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม