ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-01-2009, 08:45   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ถ้าถามว่าจานจ่ายมีผลกับรถมากมั้ย? ก็ต้องตอบว่า มากครับ เพราะว่ามันมีหน้าที่จ่ายกระแสไฟส่งผ่านสายหัวเทียนไ ปให้หัวเทียนติดไฟจุดระเบิดให้ลูกสูบทำงานครับ (ไฟเป็นปัจจัยหนึ่งในการจุดระเบิดครับ ถ้าไม่มีตัวช่วยจ่ายไฟไปให้หัวเทียน ก็จุดระเบิดไม่ได้ครับ แต่รถรุ่นใหม่ปัจจุบัน ได้ลดขั้นตอนนี้ไป โดยแบ่งแยกคอยล์ออกมาคอยจ่ายไฟให้กับหัวเทียนโดยตรงค รับ)

ปัญหาหลักๆของจานจ่ายที่จะเกิดขึ้น ก็คือ หน้าทองขาวสกปรก (ส่วนของหัวนกกระจอก หรือส่วนของด้านที่จ่ายไฟเข้าสายหัวเทียน) และ องศาการหมุนจ่ายไฟไม่ตรง(แม่นยำ)ตามจังหวะจุดระเบิด (จะทำให้มีการชิงจุดระเบิด) ทั้งหมดนี้ จึงเป็นที่มาของเครื่องขาดกำลัง เนื่องจากหน้าทองขาวสกปรก จ่ายไฟมาอ่อนเกิน บางลูกสูบจุดระเบิดไม่ได้ หรือเกิดการชิงจุดระเบิด ทำให้จังหวะของลูกสูบรวน ลักษณะพวกนี้ ถ้าเกิดปัญหาขึ้น คนขับจะทราบเองครับ เช่น เครื่องสั่น เสียงเครื่องยนต์ไม่เรียบ และกำลังเครื่องตก

ส่วนกรณีของคุณ ถ้าคุณขับรถแล้ว ไม่มีอาการ เครื่องสั่น เสียงเครื่องยนต์เดินไม่เรียบ และกำลังเครื่องตก ดังกล่าว ก็ไม่น่าใช่เป็นเพราะว่า จานจ่ายบกพร่องครับ

ที่คุณบอกว่า มีแต่เสียงเครื่อง แต่ไม่มีกำลัง (ฟังเสียงให้ดีนะครับ ระหว่างเสียงเครื่องกับเสียงท่อไอเสีย) อาการที่รถไม่มีกำลัง มีแต่เสียงเครื่องนั้น สาเหตุหลักน่าจะมาจาก ระบบเกียร์ (ทั้ง A/tและ M/t) ที่คลัชท์หมดครับ แต่ก็ยังมีปัจจัยตัวแปรของสาเหตุอื่นด้วยนะครับ เช่น รถหนักเกินไป (หรืออีกนัยหนึ่ง ก็จะบอกว่า เครื่องเล็กเกินไปก็ได้ครับ) หรือ ขนาดล้อ อัตราทดเฟืองท้าย และอัตราทดของเกียร์ ไม่ลงตัวเหมาะสมกัน เป็นต้นครับ

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับ แต่หลักๆใหญ่ๆ ก็มีเท่านี้ครับ
ball-08 (21-10-2009), bellcorp (25-10-2011), kigkug (25-05-2011), Litmanen (07-08-2011), ord6859 (20-10-2009), tatizoodlor (19-01-2012), นนท์_UZ (26-05-2011)