หัวข้อ: club jz@sakonnakhon
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-01-2009, 08:27   #1225
mr.tong AC EVOlll
Senior Member

รูปส่วนตัว mr.tong AC EVOlll

Car Brand: Honda Accord DimondEye 93
Engine Type: 4G63T
คะแนน: 16 mr.tong AC EVOlll is on a distinguished road
ความแตกต่าง ผู้แพ้ -ผู้ชนะ ลองอ่านดูครับ
ผู้ชนะ - เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาด จะพูดว่า ฉันทำผิดเอง
ผู้แพ้ - เมื่อพบข้อผิดพลาด จะพูดว่า ไม่ใช่ความผิดของฉัน

ผู้ชนะ - จะทำงานหนักกว่าปกติ และมีเวลามากกว่าผู้แพ้
ผู้แพ้ - จะทำงานแบบยุ่งทั้งวัน โดยที่ไม่คิดว่างานใหน ควรทำก่อน ทำหลัง

ผู้ชนะ - จะเผชิญหน้ากับปัญหาและลงมือแก้ไขปัญหานั้น
ผู้แพ้ - จะทำในทางตรงกันข้าม หลีกเลี่ยงปัญหา

ผู้ชนะ - จะลงมือทำงาน ให้ปรากฏผลงาน
ผู้แพ้ - จะให้แต่คำสัญญา คือมีแต่ลมปาก แต่ไม่ลงมือ

ผู้ชนะ - จะพูดว่า 'ฉันทำได้ดี แต่ยังไม่ดีเท่ากับที่ฉันต้องการ'
ผู้แพ้ - จะพูดว่า 'ยังมีคนอื่นอีกหลายคนที่มีผลงานแย่กว่าตัวเขา'

ผู้ชนะ - จะตั้งใจฟัง แล้วทำความเข้าใจ และสามารถตอบสนองได้
ผู้แพ้ - จะรออย่างเดียว โดยไม่ฟัง ไม่ทำความเข้าใจสิ่งที่คนอื่นพูด รอจนกว่าจะถึงคิวที่จะได้พูด เรื่องของตัวเอง

ผู้ชนะ - จะยอมรับ นับถือคนที่มีความสามารถเหนือกว่าและจะเรียนรู้จากคน เหล่านั้น
ผู้แพ้ - จะทำในทางตรงข้าม และจะพยายามหาข้อผิดพลาดของคนที่เหนือกว่าเขา

ผู้ชนะ - จะมีความรับผิดชอบ ไม่เพียงแต่งานที่ได้รับมอบหมายเท่านั้น จะช่วยคิดให้องค์กรประสบความสำเร็จ (ไม่ใช่ไปก้าวก่ายงานคนอื่นนะ)
ผู้แพ้ - จะไม่กล้าที่จะช่วยเหลือคนอื่นและมักจะพูดว่า ฉันไม่ว่างกำลังทำงานของฉันอยู่

ผู้ชนะ - ต้องมีวิธีที่จะทำให้ดีขึ้นเสมอ
ผู้แพ้ - จะพูดว่า 'นี่คือหนทางเดียวที่ทำได้'

ผู้ชนะ - จะแบ่งปั่นบทความนี้ไปยังเพื่อนๆของเขา
ผู้แพ้ - จะเก็บบทความนี้เอาไว้ เพราะเขาไม่มีเวลาที่จะแบ่งปั่นไปให้คนอื่น
mr.tong AC EVOlll is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม