ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-01-2009, 10:42   #12
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzrott อ่านกระทู้
ช่วยบอกอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ระหว่าง เฟื่องท้าย 4.1 , 4.3 , 4.5
และ ช่วยแนะนำร้านจำหน่าย พร้อมเบอร์ Telephone
ต้องการเปลี่ยนทั้งเพลาท้าย พร้อมดิสเบรคด้วย ครับ
มันพุดยากนะครับเรื่องอัตราสิ้นเปลืองอย่างที่ห ลายๆท ่านบอก มันก้อขึ้นอยู่กะพฤตกรรมการขับของแต่ละคนด้วย คุณลองตั้งโจทย์ให้ตัวเองก่อนนะครับว่าชอบแบบไห น เช่น
1. ใช้ในเมืองมากกว่าออกนอกเมือง ขับช้าๆไม่เร่งรีบ บรรทุกน้อย 4.1 เดิม ไม่ต้องเสียตังค์เปลี่ยนเฟือง อัตราการประหยัดก้อเซฟๆ 1.6-1.8บาท/กม ประมาณนี้
2. ใช้นอกเมืองกะในเมืองพอๆกัน มีบรรทุกด้วย ขับแบบต้องทำเวลานอกเมือง อัดเกิน120เกือบตลอดเวลาไกลๆยาวๆ ก้อเฟือง4.3 อัตราการบริโภคก้อมากตาม
3. ใช้ทางไกล นอกเมือง เกือบตลอกเวลา เส้นทางมีขึ้นเนินบ้าง แถมมีบรรทุกอีก อัดทำเวลาตลอดก้อ4.5ขึ้นไป อัตราการบริโภคก้อ มากกว่า1-2ครับ
ยกตัวอย่างของผม แรกๆก้ออยากใช้4.5แต่ปรึกษาเพื่อนหลายๆคนในเว้ป นี่แห ละครับทุกคนก้อบอกให้ใช้ของเดิมก่อน จนทุกวันนี้ไม่ได้เปลี่ยนเลย ชอบประหยัดกับเวลาตามขบวนเพื่อนๆที่ใช้วีโก้3.0เวลาอ อกทริปได้แบบไม่เหนื่อยครับผเครื่องเดิมผม2.5 NO I/C 102HPเจอไฟแดงเวลาออกตัวขบวนยาวๆกว่าจะตามเพื่อนได้ต ้องออกแรง แต่ใช้1เจวีวี นี่ตามได้ง่าย.. ลองใช้ของเดิมติดรถไปก่อนครับ วิ่งไม่ถูกใจ ยังพอเปลี่ยนได้ ร้านรับเปลี่ยนก้อมีครับในเว็ปนี่แหละ ลองค้นหาในห้องซื้อขายดูครับ มีหลายเจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 20-01-2009 เมื่อ 12:31.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม