ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-01-2009, 23:26   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shenanigans อ่านกระทู้
เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวหาเวลาแวะไปร้านช่วงล่างซะหน่อย
กระบะคันนี้ไม่ได้ใช้บรรทุกครับ เอามาขับใช้งานธรรมดานี่แหล่ะ ซื้อตั้งแต่ตอนทำงานใหม่ๆเพราะ ราคาถูก ทนทาน ค่าบำรุงรักษาถูก และตอนนั้นดีเซลถูกกว่าเยอะ ส่วนต่างสองสามบาทเทียบกับราคาน้ำมันสมัยนั้นก็หลาย% อยู่

ปกติผมเติมลมยาง 32-34 อยู่แล้วครับอยู่ในช่วงที่แนะนำพอดี ถ้าจะใส่ยางหน้ากว้างกว่านี้มันต้องเปลี่ยนแม็กเป็น 18 เพราะ 17 หกรู เท่าที่เคยเจอมันมีแค่ 7.5 เอง แค่225ตอนนี้ก็แก้มป่องแล้ว กะว่าให้ยางมันเก่าซักนิดแล้วค่อยเปลี่ยน เพราะราคาเทิร์นร้านให้ต่ำมาก ยางเพิ่งวิ่งไม่กี่พันโลเองครับ
ความกว้างของหน้ายาง ไม่เกี่ยวกับ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของแมกซ์กะทะล้อนะครับ ผมเองไม่สนับสนุนให้ใช้แมกซ์ขอบ 17 หรือ 18 หรอกนะครับ เพราะว่า คุณจะสูญเสียความนิ่มนวลของการกระเทือนไปครับ (สำหรับผมแล้ว คิดว่า แมกซ์ขอบใหญ่ๆ เป็นแค่เทรนความนิยมของสมัยนี้เท่านั้นครับ ไม่ได้เหมาะสมกับสภาพถนนเมืองไทยเท่าไหร่เลยครับ)

เรื่องขนาดหน้ากว้างยาง ผมคิดว่า เอาไว้ เป็นส่วนสุดท้ายที่คิดว่าจะเปลี่ยนแปลงดีกว่าครับ คุณลองแก้ไขส่วนอื่น แล้วทดลองขับดูก่อนนะครับ