ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-12-2008, 12:17   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speedkills-940-1j-gte อ่านกระทู้
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ หลายๆปัญหา ผมเอาข้อมูลจากในนี้แหละ ไปบอกให้ช่างแถวบ้านแก้ ถึงแก้สำเร็จ ขอบคุณทุกๆคนครับ
ปัญหา น่าจะอยู่ที่สายคันเร่ง มันฝืดและหย่อนครับ เวลาเหยียบคันเร่งสุดแล้วปล่อย ทำให้สายคันเร่งถูกดึงกลับ แต่เพราะว่ามันฝืด จึงทำให้บางครั้งมันดึงกลับไม่สุดถึงจุดที่กำหน ด (ตรงที่น๊อตกั้นเอาไว้) และที่หย่อนเกินไป ก็คือ เราตั้งหย่อนเกินไป ที่ล๊อคสายคันเร่ง (ทั้งตรงที่เท้า และ ตรงสปริงควบคุมปีกผีเสื้อ) วิธีแก้ไข คือ ถอดสายคันเร่งออกมา แล้วหยอดน้ำมันจักร (ใสกว่าน้ำมันเครื่อง) ลงไป ชักสายคันเร่งไปมาจนรู้สึกว่าลื่นแล้ว ประกอบกลับเข้าไป คราวนี้ ก็จึงเรื่องตั้งสายคันเร่งครับ ควรตั้งสายคันเร่ง ให้ตึงพอดี (ตึงนิดๆครับ) แล้วทดลองเหยียบคันเร่ง แล้วปล่อย ดูว่า สายคันเร่งคืนกลับพอดีมั้ย (ไม่หย่อน) ถ้าตั้งยังไม่พอดี ต้องตั้งใหม่ครับ จนกระทั่ง ไม่หย่อนแบบในรูปครับ การไปบีบร่องบังคับสายคันเร่ง เป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุครับ มันจะทำให้ สายคันเร่ง ถูกดึงและปล่อย ไม่สะดวก ยิ่งทำให้เกิดปัญหาครับ

ถ้าสายคันเร่งตึงพอดีๆ จะไม่มีทางหย่อนออกมาจากร่องตามรูปที่ถ่ายมาให้ดูครั บ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-12-2008 เมื่อ 12:42.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
bank940 (21-10-2009)