ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-11-2008, 09:21   #3
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ไม่แน่ใจนะครับว่าช่างของคุณแม็กทำยังไงแต่หลักการทั ่วไปของตัวปลดล็อคบูสท์อ่ะนะครับ มันจะไปหลอกกล่อง ECU ครับโดยใช้กระแสไฟเป็นอย่างนี้ครับ map ของเจจะรับค่าความดันในท่อร่วมมาแล้วแปลงเป็นสัญญาณท างไฟฟ้า ตั้งแต่ 1.0-5.0 v(อันนี้แล้วแต่รุ่นนะครับ) 5.0v ก็คือค่าที่บูสท์สูงสุดที่กล่องรับรู้แล้วมันก็จะตัด ไงครับ ตัวปลดล็อกก็จะจ่ายไฟให้กล่อง(โดยการหลอกสัญญาณไฟฟ้า )ไม่ถึง 5.0v ไงครับ(4.9vเพราะถ้า 5.0v มันก็ตัดไงครับ) มีแค่นี้อ่ะครับส่วนเรื่องปุ่มหมุนๆที่ติดมากับตัวกล ่องแต่งเนี่ยก็จะเป็นตัวไว้ปรับค่าสัญญาณให้เหมาะสมก ับ map ของรถแต่ละรุ่นยังไงล่ะครับ(บางรุ่นก็อาจจะตัดที่ 4.0 หรือ 7.0 ไงครับ) ส่วนน้ำมันหนาขึ้นมั้ยผมว่าทั่วไปไม่น่าจะหนานะครับเ พราะบูสท์เพิ่มแต่กล่องก็ยังจ่ายน้ำมันเท่าเดิม(ถูกห ลอกเอาไว้)มีแต่จะบางลงนะครับ(ส่วนผสมไม่พอดี อากาศมาก+น้ำมันน้อย) เลยต้องมีการใช้จอฟ้าหรือกล่องแต่งที่สามารถปรับจูนน ้ำมันได้เพื่อเพิ่มปริมาณน้ำมันให้เหมาะสมกับบูสท์(อ ากาศ)ที่เพิ่มขึ้นยังไงล่ะครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to retro_boy For This Useful Post:
toetsak466 (17-10-2009)