ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-10-2008, 13:00   #15
online121
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 online121 is on a distinguished road

ผมว่าติด LPG ดีกว่า คืนทุนเร็วดี และเหมาะกับ J โบ ของคุณพี่ด้วย

ถ้าคิดติด NGV ต้อง พิจารณาก่อนว่า
1.ใกล้ที่เติมไหม (บ้านผมอยู่ใกล้บางทีต้องตื่นแต่เช้าไปรอคิว หรือไปตอนดึกๆ ลำบากดี)
2.ระยะทางที่วิ่งใช้รถวันละกี่กิโล ของผมวันละ 50 กม. 3 วันเติมทีนึง (ถัง 100 ลิตร)
3.รถแบกน้ำหนักถังอีกเป้นร้อยกิโล และเสียพื้นที่เก็บของ การแกบน้ำหนักคือการสินเปลืองอย่างนึง
4.เวลาไปเที่ยไหน เติมที่ต้อลุ้น (ปตท. บอกมีปั๊มเติมตลอด จิงๆ บางปั๊มแก๊สหมด ทำไงละทีนี้)
2jz ge ของผม วิ่งได้ประมาณ 150-160 ก.ม. ต่อการเติม 1 ครั้ง ถ้าวิ่งทางไกล เติมทุกระยะ
เลยนะ รับได้ป่าว เติมLPG มีปั๊มตลอดทางนะ คิดดู
5.ถ้าพูดถึงเรืองประหยัด ผมว่า LPG คืนทุนเร็วกว่านะ ถึงแม้ราคาขึ้น แต่ก็คืนทุนเร็วกว่า
เพราะการติดตั้งถูกกว่า

สรุป ถ้าเป็นผม ผมจะติด LPG ให้คืนทุนก่อน ถ้าอนาคต NGV สดใสกว่านี้ ก็เปลี่ยน
เพราะอุปกรณ์บางยี่ห้อ ใช้ร่วมกันระหว่าง LกับN ได้ เช่น หัวฉีด ECU ลงทุนใหม่ไม่มากหรอก

(ปล.ถังไฟเบอร์ NGV น้ำหนักเบาต่อไปก็วางตลาด รออนาคตก่อนดีกว่า)
online121 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม