ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-10-2008, 00:31   #6
ManJz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ManJz

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JzGTE
คะแนน: 18 ManJz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ManJz
เป็นปกติแล้วครับ คือผมพยายามสังเกตอาการของเกียร์ผมลองไล่เกียร์ L 2 D ดูว่ามันมาครบหรือเปล่า ลองเลื่อนลงไปตำแหน่ง L มาบางครั้ง บางครั้งก็เป็นเกียร์2 (เข้าใจว่าเกียร์จะแปรผันตามรอบเครื่อง ไม่ชัดเจน) ผมจึงถอดสายสัญญาณโซลินอยด์ทีละเส้นดู คราวนี้ชัดเจนเลย คือมีเกียร์ครบ ฉะนั้นเกียร์จึงไม่พัง ผมจึงลองสลับสายโซลินอยด์ไขว้กันระหว่างตัวแรกกับตัว ที่สอง ผลคือเกียร์เปลี่ยนปกติเลยครับ (เกียร์ตัวนี้เคยเปิดมาจากญีปุ่นแล้ว และสายโซลินอยด์สองเส้นถูกตัดต่อใหม่คือสายสัญญาณโซล ินอยด์ตัวที่1 และ2 ผมไม่รู้ว่าพี่ยุ้นแกตัดต่อใหม่ทำมัย แต่มาถึงมือผม ผมต่อไปตามสีคือไม่ได้ไขว้ในตอนแรก ก็ใช้มาจนถึงเกิดปัญหาขึ้น จนผมมาไขว้สายสัญญาณนี่แหล่ะถึงเป็นปกติ มีข้อสังเกตอีกข้อคือตอนล้างทำความสะอาดเกียร์ พี่ที่ล้างให้อาจจะต่อสายสัญญาณที่ตัวโซลินอยด์สลับก ันก็เป็นได้) เดี๋ยวถ้าเข้าไปอู่จะลองถามดูครับ