ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-10-2008, 11:01   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ManJz อ่านกระทู้
ขอบคุณครับลุงมูน ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. วาล์วปีกผีเสื้อทำงานบกพร่อง จะเช็คอย่างไรครับ
2. โซลินอยด์วาล์วค้างจะเช็คอย่างไรครับ เพราะ Code 63 ไม่ขึ้นแล้ว ตอนนี้ Code ปกติครับ
3. สวิทซ์สตาร์ทเกียร์ว่าง ตอนอยู่เกียร์ว่างกับตำแหน่งP ผมก็สตาร์ทเครื่องติดนะครับ
ที่ในบทวิเคราะห์ นั้น มีเขียนถึงข้อผิดพลาดของ ทั้งระบบกลไก และระบบ ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิกส์

เท่าที่ผมอ่านจากสิ่งที่คุณทำมาแล้วนั้น ก็คงเหลือแต่ วาล์วปีกผีเสื้อที่ยังไม่ได้ตรวจเช็ค (เดี๋ยวจะกล่าวรายละเอียดด้านล่างครับ)
  • ส่วนเรื่องสวิทช์สตาร์ทเกียร์ว่างช๊อตนั้น ตัดทิ้งไปได้เลยเพราะว่า คุณบอกว่า สตาร์ทได้ปกติ
  • ส่วนโซลินอยด์ค้างนั้น ถ้ามันค้างแบบ ค้างบ้างไม่ค้างบ้าง Code error ก็จะไม่ออกมาก็ได้ครับ แต่เพราะว่าคุณให้ช่างเช็คแล้วว่าปกติ ก็น่าจะตัดประเด็นไปได้ (แต่เพื่อความมั่นใจจะเช็คอีกหน ก็ไม่เสียหายครับ เพราะว่า การเปลี่ยนกล่องแล้วนั้น เท่ากับคุณ reset กล่องใหม่ error ต่างๆจะถูกล้างไปหมดครับ)
  • ตัดประเด็น วงจรไฟฟ้า ทิ้งไปได้ เพราะว่าถ้ามีปัญหา เกียร์อื่นๆก็จะมีปัญหาด้วย
  • ECU เสีย ก็อาจจะไม่ใช่ เพราะว่าเปลี่ยนกล่องแล้ว (จะลองเปลี่ยนใหม่อีกกล่องเพื่อความมั่นใจก็ได้ค รับ)

ดังนั้นจึงเหลือแต่
  • ปีกผีเสื้อทำงานผิดปกติ (มีโอกาสเป็นได้ แต่น้อยครับ เพราะว่า ถ้ามันผิดปกติ มันจะปิดปกติที่เกียร์อื่นๆด้วยครับ)
  • และภายในเกียร์ พัง ครับ อาจจะยกลงมาซ่อม หรือ เปลี่ยนเกียร์ ครับ (จริงๆแล้วอยากจะชี้ลงประเด็นนี้ ตั้งแต่ คคห.แรกครับ แต่อยากจะให้เข้าไปอ่านก่อน เพื่อเวลาชี้แจงจะได้ชัดเจนขึ้นครับ)

ส่วนเรื่องการตรวจเช็คปีกผีเสื้อนั้น เขาเช็คได้ด้วยมิเตอร์ครับ ซึ่งค่าที่ได้จะบอกว่าปกติหรือไม่ ค่านั้นๆ จะถูกระบุมาจากโรงงานว่า เครื่องรุ่นนั้นๆควรมีค่าเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นรถทั่วๆไป ก็จะมีมาตราฐานค่าของมันอยู่ครับ ถ้าอยากทราบแล้วจะบอกให้ครับ แต่ขอไปทำงานก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 03-10-2008 เมื่อ 11:04.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม