ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-08-2008, 17:29   #3
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ผมตั้งข้อสังเกตุว่ามิกซ์เซอร์ที่ใส่มันสามารถแปรผัน อากาศได้ มันจึงทำให้ส่วนผสมของแก๊สบางขณะมันอาจจะไม่สมบูรณ์ จึงทำให้ไฟโชว์ได้ ซึ่งจากการใส่ obd1 ปกติมันไม่ขึ้น ผมแนะนำว่าลองเอาตัว obd ออกก่อนน่ะครับ แล้วลองดูว่ามันมีไฟขึ้นอีกหรือเปล่า ส่วนมิกซ์เชอร์ที่คุณใช้ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ดีน่ะคร ับ เดี๋ยวเจ้าของมาเห็นนึกว่าผมบอก แต่ที่ผมพูดถึงมันหมายความว่า ตอนที่คุณปรับจูนแก๊สที่ตัวปรับกลางสาย ในรอบบางช่วงมันอาจจะพอดี แต่บางครั้งที่คุณเร่งแรง และมีแรงดูดมากขึ้นมันจึงดึงตัวกลางมิกซ์ให้เปิดกว้า งมากกว่าตอนที่จูน มันจึงทำให้ส่วนผสมตอนนั้นบางตามไปด้วย เพราะอากาศมันสามารถเข้ามากขึ้น แต่แก๊สจ่ายเท่าเดิม บางครั้งอาจจะต้องใช้แรมด้าช่วยในการปรับจูน น่ะครับ
วันนี้ผมได้นำ OBD1 ออกด้วยตัวเองแล้วครับ พรุ่งนี้จะลองวิ่งดู ถ้ามันไม่ดีขึ้น คงต้องรบกวนคุณเคแล้วละครับ ผมหมดปัญญาแล้ว
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม