ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-07-2008, 10:58   #4
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก อ่านกระทู้
ได้เวลาจะติดแล้วครับแต่ยังชั่งใจอยู่จะติดอะไร ดี ระหว่าง Ngv กับ Lpg ที่มันเหมาะกับ 2 เจโบ เห็นรัฐบาลบอกว่าจะลอยตัวแก๊ส Lpg แล้วพี่ๆทุกท่านเห็นว่าสมควรจะติดอะไรดีครับ ข้อดีข้อเสียทั้งสองอย่างด้วยนะครับ
ป.ล.รัฐบาลจะเชื่อถือได้ขนาดใหนครับ
คร่าวๆนะครับ
1. NGV 1ถัง วิ่งได้ประมาณ 120 กม. ถ้าชีวิตประจำวัน คุณเดินทางมาก กว่า 120กม.คุณจะต้องแวะปัม กี่ครั้ง
2. ปั๊มที่จำหน่าย NGV มีน้อย เส้นทางที่คุณใช้ในชิวิตประจำวัน มีกี่ปั๊ม ถ้าบ้านคุณห่งปั๊มสัก20กม.แล้วนอกเส้นทาง ก้อลองคำนวนดูว่า คุณต้องเสียเวลาออกไปเติมอีกเท่ารัย
3. NGV ใช้เวลาในการเติมอัดเข้าไปในถังนาน เกือบ20-30นาที(รถเล็ก) แล้วถ้าคุณไปต่อิวเป็นคันที่3แล้ว2คันข้างหน้าคุณเป็ นรถบรรทุกถังใหญ่พ่วงกัน8ลูก คุรลองคิดดูว่าคุรจะต้องใช้เวลากินก๋วยเตี๋ยวคอยนานแ ค่ไหน
เปรียบเที่ยบกับเพื่อนผมใช้2.7VVT+NGV ผมใช้ 1JZ-GE VVTi LPG 75ลิตร ไปป่าละอูเติมเต็มถังเท่ากัน ของเพื่อนต้องแวะเติมที่ปั๊มแถวๆชะอำกลับออกมาต้องเต ิมอีกที่หัวหิน ของผมออกมาเติมที่หัวหินแต่ต้องจอดคอยเพื่อนเพื่อเติ มNGV

[color="Lime"][b]"ม่ได้แอนตี้ครับ แต่ให้ไว้เป็นข้อมูล
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม