ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-07-2008, 12:18   #363
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 17 sakda_ is on a distinguished road
Smile

momotarojz ผม prerunner 4door ทนค่าน้ำมันไม่ไหว วิ่งเยอะแต่ต้องวิ่งทางไกลทางยาวๆ ทางหลวงและต้อง ขึ้นเขาบ่อยๆ อยากจะลงรถที่มีกำลัง และประหยัด vvti และิ turbo

คำถาม คือ
1ลง 2jz bo vvti จะแรงกว่าเครื่อง 1kd มากไหม น่าจะแรงกว่าเพราะม้าเยอะกว่า
2ช่วงล่างกับเบรค จะเอาอยู่ไหมคงไม่อยู่ครับถ้าบู๊ตมาเต็มๆ
3ถ้าจะติดแก็สหัวฉีดจบไหม ราคาเท่าไรประมาณ 48k
4ความร้อนจะมีปััญหาไหม หม้อน้ำเดิมดีไหมหลายๆท่านใช้หม้อนำเดิมครับ
5การกินแก็สจะตก กี่บาทต่อกม รอผู้รู้มาตอบครับแต่คาดว่าไม่น่าเกิน 2บาท ณ ราคาตอนนี้

ถ้าเปรียบกับ 1jbo vvti หรือ 2jz vvti จะแบกน้ำหนักได้ไหม แรงจะพอไหม

จากที่ลองศึกษาข้อมูลในคลับมานะครับยังไม่เคยลองขับ( รถยังไม่เสร็จ)
เรื่องที่ว่าจะฉุดตัวรถไหวไหมนี่ ตอบว่าเหลือครับ ส่วนการออกตัวนี่ก็อยู่ที่เฟืองท้าย
ด้วยครับพี่ๆหลายท่านวางมาจะเปลี่ยนเฟืองท้ายด้วย ส่วนความเร็วปลายนี่ถ้าวิ่งนำมันก็คงหมดไมล์ครับ
1jbo vvti จะออกตัวจัดกว่า 2jbo vvti ครับเพราะเทอร์โบ สองลูกทำงานพร้อมกันทำให้ boot มาเยอะ
แต่ 2jbo vvti ก็น่าจะดึงดีเช่นกันเพราะมีระบบ vvti ช่วยแรงบิดน่าจะมาไวแต่ไม่เท่า 1jbo vvti
2jbo vvti จะออกตัวช้าแต่มาอย่างต่อเนื่องยันจมไมล์เพราะbootจะ มาอีกรอบน่าจะเหมาะกับรถกระบะ นะครับ
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม