ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-07-2008, 12:12   #1
โกปุ๊
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 โกปุ๊ is on a distinguished road
ขนาดของมิกเซอร์ ในความเข้าใจผม

ขนาดของรูมิกเซอร์มีผลไหมครับ ตามความเข้าใจ ขนาดรูเล็ก 28มิล แรงดูดอากาศมีมากว่า ขนาดรูใหญ่ 32มิล แบบนี้การกินแก๊ส ล่ะครับ มิกเซอร์ รูเล็กๆก็น่าจะกินแก็สมากกว่า (ในรอบเครืองยนต์ต่ำ) ในรอบเครื่องสูง ก็ไม่พอจ่าย (กินแก็สน้อย) ทำให้วิ่งไม่ออก อย่างนั้นหรือป่าว ในทางกลับกัน มิกเซอร์ ขนาดรู้ใหญ่ แรงดูน้อยกว่า ในรอบเครื่องสูง มีแรงดูดมากขึ้น ทำให้กินแก๊สมาก แต่ก็ทำความเร็วปลายได้มากเช่นกัน (กินแก๊สมาก) ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ปรับจูนที่หม้อต้มให้รอบเดินเบาที่ เหมาะสมแล้ว เดินเบานิ่ง

ใครช่วยให้ความเห็น อธิบายให้ที หรือผมเข้าใจผิด หรือขนาดมิกเซอร์มันไม่มีผลกับการกินแก็ส ขึ้นอยู้กับหม้อต้มอย่างเดียว ว่าจูนยังไง
โกปุ๊ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม