ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-07-2008, 11:27   #150
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชัชชงค์ อริยวงศ์ อ่านกระทู้
ขอรบกวนเพื่อนสมาชิก Club JZ ทุกท่านที่มีความรู้และมีข้อมูลในการปรับแต่งรถ Sport Rider เครื่อง 5L มาใช้เครื่อง 1J-GTE A/T เพื่อช่วยผมในการปรับแต่งรถ ให้ถูกต้อง เพราะสเตปต่อไปผมจะติดแก๊ส LPG ไม่ไหวแล้วครับน้ำมัน กิโลเมตรละ 5 บาทครับ
1. อุปกรณ์เสริมที่สำคัญในการดูค่าการทำงานของเครื่องยน ต์
2. การปรับแต่งช่วงล่างของรถ ทั่งเฟืองท้าย ขนาดล้อและยางที่ควรใช้ (เน้นสวยงามและใช้งานได้ จริง โดยไม่ต้องคอยระวังหลุม หรือคอสะพานเป็นต้น) เดิมตอนนี้ใช้แม็ก 15" ยาง 30/0.95R15
3. สุดท้ายที่สำคัญคือการติดแก๊ส LPG ควรจะติดแบบไหนและข้อมูลจำเพาะที่สำคัญเพื่อเป็นข้อม ูลที่จะไปติดนะครับ ถ้าให้ดีช่วยแนะนำร้านที่มีประสบการณ์ที่มั่นใจได้ด้ วยยิ่งดีครับ (พอดีบ้านอยู่กระบี่ ซึ่งกระบี่เองก็มีที่รับติดตั้ง แต่ผมไม่คอยเชื่อใจในเรืองฝีมือและประสบการณ์เท่าไหร ครับ...ไม่ได้ว่าศูนย์ในกระบี่ไม่ดี แต่ไม่มั่นใจในประสบการณ์นะครับ)
4. สุดท้ายหากมีข้อมูลใดๆที่จะกรุณาชี้แนะนอกเหนือจากที ่ได้พิมพิ์ข้างต้น จะเป็นความกรุณาอย่างยิ่ง

ปล. บังเอิญที่ตัวเองมาหาความรู้เรื่องเครื่องเจ และได้มาพบคลับ หรือเวปนี้ ขอบอกนะครับเป็นเวปที่ดีมากสำหรับคนๆหนึ่งที่จะหาข้อ มูลหรือความรู้ต่างๆในสิ่งๆนั้น(เครื่องยนต์ JZ)
และผมก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้สมัครเป็นสมาชิกเว ปนี้ และจะบอกเพื่อนของผมที่ต้องการข้อมูล ให้เข้ามาดู และเป็นสมาชิกกันต่อไป

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง
1. อุปกรณ์เสริมที่สำคัญในการดูค่าการทำงานของเครื่องยน ต์
- กล่อง OBD1 ลองดูในหน้า Classifiled ครับ อ่านข้อมูลกล่อง ECU ประมวลผล ทำให้เราทราบว่าการทำงานของเครื่องยนต์เป็นอย่างไร เซนเซอร์ต่าง ๆ ว่ายังอยู่ในสภาพดีพร้อมใช้งานหรือไม่
2. การปรับแต่งช่วงล่างของรถ ทั่งเฟืองท้าย ขนาดล้อและยางที่ควรใช้ (เน้นสวยงามและใช้งานได้ จริง โดยไม่ต้องคอยระวังหลุม หรือคอสะพานเป็นต้น) เดิมตอนนี้ใช้แม็ก 15" ยาง 30/0.95R15
- หลังจากเปลี่ยนเครื่องเรียบร้อย ลองขับดูก่อนครับเพราะแต่ละคนสไตล์การขับรถก็จะไม่เห มือนกันดังนั้นลองขับดูการตอบสนองว่าเราพอใจหรือไม่แ ล้วค่อยปรับปรุงเป็นเรื่อง ๆ ไปครับ
ในส่วนของเฟืองท้ายเครื่อง 5L อัตราทด 4.55 เพียงพอครับกับยางขนาด 30 - 33 ของผมยาง 31 ก็ใช้เฟือง 4.5 ครับ ออกตัวดี มีแรงปีนป่ายทางลาดชันสบายครับ
3. สุดท้ายที่สำคัญคือการติดแก๊ส LPG ควรจะติดแบบไหน
- มันติดได้ทั้งระบบดูด และ หัวฉีดครับ ราคาต่างกันครึ่งหนึ่ง แต่ถ้าให้จบแบบไม่มีปัญหาก็ต้องเป็นระบบหัวฉีดครับ ส่วนร้านไหนนั้น ลองดูข้อมูลจากในเวปดีกว่าครับมีอยู่หลายร้านให้เลือ กครับ
4. สุดท้ายหากมีข้อมูลใดๆที่จะกรุณาชี้แนะนอกเหนือจากที ่ได้พิมพิ์ข้างต้น จะเป็นความกรุณาอย่างยิ่ง
- จุดสำคัญของการลงเครื่องมีเทอร์โบคือ การระบายความร้อนครับ ดังนั้นการที่จะทำให้ระบบระบายความร้อนได้อย่างมีประ สิทธิภาพควรจะมีหม้อน้ำที่ใหญ่เพียงพอ มีพื้นที่ด้านหน้าเหลือเยอะพอควรเพื่อเลือกระบบพัดลม ในการระบายความร้อน ไฮโดรลิค ไฟฟ้า ถ้าจะให้ดีต้องยอมทุบผนังห้องเครื่องบ้างเพื่อขยับเค รื่องถอยหลังไปให้มากที่สุด
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
note4you (02-06-2011), sompol (16-01-2011)