ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-07-2008, 10:06   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ลองอ่าน ตรงนี้ดูก่อน อาจจะช่วยอะไรได้บ้างครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รถตู้ อ่านกระทู้
ขอความรู้หน่อยครับ ถ้าจะเปลี่ยนหม้อนำ วาลว์กี่องศา พัดลมไฟฟ้า ควรจะเป็นแบบไหนถึงจะดีครับ ช่วยตอบหน่อยครับ ใส่ในรถตู้นะครับ
รถตู้นี้ จะเป็นกรณีพิเศษของรถทั่วๆไปครับ เพราะว่า ตัวถังครอบเครื่องเอาไว้ ทำให้ระบบระบายความร้อน แบบอากาศหมุนเวียน นั้น แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

จึงมีวิธีหนึ่งที่พอช่วยได้คือว่า ติดตั้งหม้อน้ำหร้อมพัดลมระบายความร้อนเพิ่มอีก 1 ชุด ต่อแบบอนุกรมครับ หรือถ้ากลัวยุ่งยาก ก็ติดตั้งหม้อน้ำใบใหญ่ที่สุดเท่าที่จะวางในรถได้ จำนวนชั้นมาก ก็ดีครับ แต่ว่า ต้องระวังเครื่องครีบระบายความร้อนมันแบนติดกัน ทไห้การระบายความร้อนแย่ลงครับ

ถ้าวางหม้อน้ำในแนวตั้งฉากกับพื้นถนน ก็ใช้พัดลมไฟฟ้าแบบดูด แต่ถ้าวางหม้อน้ำในแนวขนานกับถนน (ใต้ท้องรถ) ก็ใช้พัดลมแบบเป่าครับ โดยวางไว้ด้านบนหม้อน้ำครับ

วาล์วน้ำนั้น ใช้ตามมาตราฐานของโตโยต้า ผมจำตัวเลขไม่ค่อยได้นะครับ น่าจะประมาณ 87 - 90องศา (อย่าเชื่อตัวเลขของผมนะครับ)

ที่เหลือก็ทำตามที่ผมได้เขียนเอาไว้นั่นแหละครับ

หมายเหตุ ผมเองก็ไม่ชำนาญเรื่องรถตู้นะครับ เพราะไม่เคยใช้ ข้อมูลต่างๆที่บอกไป ก็เป็นแค่พื้นฐานของหลักวิทยาศาสตร์เท่านั้นครับ ที่เขียนแนะนำให้ก็เพราะว่า ต้องตอบจากที่คุณถามต่อเนื่องมาเท่านั้น ผมจึงอยากแนะนำว่า ให้คุณหาความรู้เพิ่มเติมจากพวกที่ใช้รถตู้ด้วยกัน จะได้ข้อมูลจากประสพการณ์ตรงครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 12:33.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (29-01-2012)