ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-05-2008, 20:49   #1
Giant
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Giant is on a distinguished road
ทำไงดีครับเดินเบาสั่นบ้างไม่สั่นบ้าง

เป็นเครื่อง2J ฝาดำไม่โบ ใส่กับE34ครับ ใช้หม้อต้มsuper ลงเครื่องมาได้เดือนกว่าพึ่งมาเจอ
อาการที่เกิดขึ้นคือ
1.เดินเบาสั่นครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง พอสั่นแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมัน มันก็ยังสั่นแต่ถ้าเร่งเครื่องไปซักพักก็พอช่วยได้ แต่มันก็รู้สึกว่าเครื่องอืดๆครับ ต้องสตาร์ทใหม่และใช้น้ำมันอย่างเดียว

2.บางครั้งมีอาการสะอึกเหมือนน้ำมันจะหมด และก็หมดแรงต้องจอดข้างทาง หรือ
บางทีก็ครับไปแล้วความเร็วกับรอบลดกระทันหัน เช่นขับอยู่ที่110 มันจะตกลงมานิดนึง ทั้ๆงที่เราไม่ได้ผ่อนคันเร่ง แล้วมันก็กลับมาที่ความเร็วปกติ (แต่ครั้งเดียวที่เจอคือมันสะอึกๆจนต้องจอดข้างทางคร ับ)

3.แก๊สกินมากผิดปกติ ประมาณ โลละ 3 บาท ในเมือง(11.05บาท ต่อลิตรครับ)

ช่างบอกว่าเหมือนหัวเทียนไม่ดี เดินไม่เต็มสูบ ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนหมดเลยครับ
2.รูมิกเซอร์เล็กไปประมาณ 26มม ก็กลึงให้ใหญ่ขึ้นครับ(อันนี้ช่างวางเครื่องเห็นอยู่ ใกล้เลยหยิบมาใส่โดยไม่รู้ขนาดครับ)

ผลแรกๆก็ดีครับ ผ่านไปได้อาทิตย์เดียวอาการเดิมเริ่มกลับมา แต่เป็นน้อยกว่าปกติ แก๊สกินโลละ 2 บาทในเมืองครับ
ล่าสุดเอาไปให้ช่างดูว่าทำไมอาทิตย์ที่แล้วพึ่งจูนให ้เดินเบาเรียบ พอมาวันนี้เริ่มสั่นอีกแล้ว เค้าก็ถามผมซ้ำอีกว่าเปลี่ยนหัวเทียนหรือยัง

สุดท้ายสรุปว่าระบบไฟรถของผมเลยไม่ดี เครื่องเดินไม่เต็มสูบ ผมไม่รู้จะแย้งยังไงเลย ในเมื่อพอใช้น้ำมันแล้วทำไมมันยังไม่เคยเจอหว่า

ผมรบกวนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยซิครับ เคยเจอเคสแบบนี้หรือเปลาครับ และแก้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
Giant is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม