ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-05-2008, 21:40   #2
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Noom_kk อ่านกระทู้
ผม Hi Landre 4Door ปี 07 อยากลง 1JZ GE ฝาบอร์น ปี95 แรงม้า 180 ไม่มีเทอร์โบ
คำถาม 1. 1JZ GE ฝาบอร์น ปี95 น่าจะเอาอยู่ไหม แบบว่าอยากประหยัดแก็ชครับ
2. ถ้าเครื่อง มีเทอร์โบ กับ ไม่มีเทอร์โบตัวไหนดีกว่ากัน ถ้าติดแก็ช
3. 1JZ GE ฝาบอร์น ปี95 กับ 1JZ GE ฝาดำเทอร์โบ ปี96 ขึ้นไป ตัวไหนน่าลอง
กว่ากัน แบบว่าเน้นประหยัดแก็ช (ไม่ชอบขับเร็ว)
ขอบคุณทุกท่านครับ (ช่วยที)

ตอบข้อ 1. ผมออกความเห็นว่าไม่เหมาะครับ รถกระบะสี่ประตู กับ 1jz-ge มันจะกลายเป็นเครื่องลากบอดี้ครับ และแทนที่จะประหยัดกลับอาจกินมากกว่าเดิมครับ แนะนำ 2JZ-GE ครับ อัตราการกินแก๊สไม่ต่างกันมากครับ

ตอบข้อ 2. ถ้าถามว่าตัวไหนดีกว่ากันก็ขอตอบว่าตัวไม่เทอร์โบครั บ ดีกว่าแน่นอนตรงที่ติดตั้งง่ายขึ้น ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแก๊สไม่พอ แต่เครื่องเทอร์โบก็ติดได้ ใช้ได้ดีเช่นกัน ผมเองก็ใช้มาได้สองปีแล้วครับ

ตอบข้อ 3 1JZ-GE จะฝาบอร์น (ขาว) 108 แรงม้า หรือฝาดำ 200 แรงม้า ก็คือเครื่องไม่มีเทอร์โบ ส่วนเครื่องเทอร์โบจะรหัส 1JZ-GTE มี 280 แรงม้า ไม่ชอบขับเร็วก็แนะนำ GE ครับ แต่อย่างที่แนะนำในข้อ 1 ผมเสนอ 2JZ-GE ครับ (220 แรงม้า)