ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-04-2008, 20:47   #18
Banpot
Junior Member

คะแนน: 0 Banpot is on a distinguished road
Unhappy Benz 280e ใส่เครื่อง 1Jz แล้วมีเสียงหอนดังหวึ่งๆ

ด้วยในปัจจุบันน้ำมันแพงเหลือเกิน ผมจึงหาช่องทางทีจะประหยัดน้ำมัน โดยได้ไปซื้อรถ Benz 280e Body w123 เปลี่ยนเครื่องเป็น 1Jz ติดแก้สมาเรียบร้อยแล้ว ในราคาแสนต้น ๆ มาเมื่อต้นเดือน กุมภาพันธ์ 2551 สภาพโดยทั่วไปพอใช้ได้ ขับขี่ในช่วงความเร็ว 80 กม./ชม. เป็นปกติดี แต่พอเข้าสู่ช่วงความเร็ว 90 กม./ชม.ขึ้นไป จะมีเสียงหอนดังหวึ่งๆ ซึ่งดังมากจนน่ากลัว ผมจึงได้ปรึกษากับผู้รและก็ได้รับคำแนะนำว่าน่าจะเป็ นที่เฟืองท้าย ผมจึงได้ตัดสินใจให้ช่างแปลงเฟืองท้ายเป็นของ Skyline พร้อมเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้งสองข้าง หมดไป 1 หมื่น 6 พันกว่าบาท ผลปรากฏว่ายังคงมีอาการเหมือนเดิม ช่างที่เปลี่ยนเฟืองท้ายให้บอกว่าน่าจะเป็นที่ยางหลั ง ไม่ใช่เสียงหอนของเฟืองท้าย ผมก็เลยเปลี่ยนยางทั้ง 4 เส้นถ่วงล้อครบทั้ง 4 ล้อเลย ผลก็ยังมีอาการหอนเหมือนเดิม แต่ก็ได้ให้ช่างผู้มีความรู้เรื่องรถ Benz รุ่นนี้ทดลองขับดู เขาบอกว่าน่าจะเป็นที่เพลากลางไม่ balance ผมจึงสืบค้นหาข้อมูลร้านที่มีความชำนาญในการตัดต่อตั ้งศูนย์เพลากลาง ทาง website ก็ไปเจอร้านหนึ่งอยู่แถวสี่แยกสวนสมเด็จคือร้านธนายน ต์ ออโต้บอย นนทบุรี ผมได้นำรถไปทำเพลาเสร็จเรียบร้อย หมดไป 8 พันกว่าบาท ผลปรากฏว่า อาการก็ยังเหมือนเดิม ตอนนี้ชักจะเริ่มเหนื่อยใจไม่รู้จะแก้ปัญหานี้ได้อย่ างไร แถมล้อหลังทั้งคู่ที่เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่มีอาการสึ กกินยางด้านในทั้งคู่ ช่างบอกว่าเิป็นธรรมดาของรถรุ่นนี้ แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะธรรมดาแล้ว แต่ก็ไม่รู้จะก้ปัญหานี้อย่างไร ใครพอมีประสบการณ์ในเรื่องนี้ กรุณาช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วย จนปัญญาจริง ๆ
Banpot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม