ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-03-2008, 13:44   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dek-hea อ่านกระทู้
- วิ่งที่ความเร็ว 60-80 พวงมาลัยสั่น ครับ นอกจากนั้นไม่สั่น

- เบรค ที่ความเร็ว 90 ขึ้นไป รู้สึกว่าเบรคมันเต้นอ่ะครับ สั่นแรงมากขึ้นพวงมาลัยเลย

** ควรแก้ยังไงครับ มีคนบอกให้ลองไป จี้ + ถ่วงล้อดูก่อน **

ท่านใดมีความเห็นอย่างอื่นบ้างครับ ... ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรดูที่จุดไหนอีกบ้าง ครับ
ตามที่ท่านสมาชิกด้านบนวิเคราะห์ไว้เลยครับ

แต่ว่า ให้ตัดประเด็น ถ่วงเพลากลางออกไปก่อนครับ เพราะว่าคุณบอกว่า มันสั่นขึ้นมาถึงพวงมาลัย ซึ่งถ้าเพลากลางไม่ได้ศูนย์ จะสั่นแบบว่า รู้สึกทั้งคัน ไม่เฉพาะที่พวงมาลัยครับ

ให้คำนึงถึงช่วงล่างด้านหน้าเอาไว้ให้มากๆครับ ซึ่งปกติ วิ่งที่ความเร็ว 60-80/ชม. เกิดอาการสั่นนั้นผมจะชี้ชัดไปเลยว่าเป็นที่ล้อ(ให้ไ ปตั้งศูนย์ถ่วงล้อหรือ จี้ล้อ) แต่เพราะว่าเมื่อมันสั่นมาที่พวงมาลัยด้วย มันจึงต้องมาคำนึงถึง ระบบบูชและลูกหมากด้วย ซึ่งถ้าบูชดี ลูกหมากดี ถึงล้อไม่ได้ศูนย์ มันเกิดอาการสั่นก็จริง แต่รู้สึกถึงพวงมาลัยไม่มากจนสังเกตุระบุออกมาว่าที่ พวงมาลัยสั่นครับ (สั่นเฉพาะช่วงล่างด้านหน้า)

ส่วนเรื่องต่อไป ก็คือเบรค ที่ว่า ห้ามล้อที่ความเร็ว 90 กม./ชม.ขึ้นไป แล้วเต้นสั่นแรงมากมาถึงพวงมาลัย ซึ่งปกติแล้ว ถ้าจานเบรคคด วิ่งที่ความเร็วตั้งแต่ 40-50/ชม.ขึ้นไป ก็จะต้องรู้สึกถึงอาการเต้นแล้วครับ แต่พอบอกว่า 90 กม./ชม.ขึ้นไป ทำให้ผมคิดไปถึงระบบ ABS แต่ยังระบุให้แน่นอนทีเดียวไม่ได้ครับ เพราะว่า ผมค่อนข้างเชื่อว่า ระบบลูกหมากช่วงล่างมีอาการหลวมแล้วครับ (บูชปีกนก ลูกหมากคันชักคันส่ง รวมทั้งแร็กพวงมาลัย) หมายความว่า ไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไรก็ตามที่ทำให้เกิดการสั่นสะเทือ น มันจะกระเทือนขึ้นมา ให้รู้สึกที่พวงมาลัยครับ

ต้องแก้ทีละเปราะๆไปครับ คือว่า ก่อนอื่น เช็คแก้ไขเรื่องช่วงล่างหลวมก่อนครับ เสร็จแล้ว จี้ถ่วงล้อไปเลย แล้วค่อยมาเช็คเรื่องระบบห้ามล้อครับ
BB 436 (19-10-2012), maxx (05-12-2009), tfr_jz (17-06-2012)