ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-03-2008, 12:51   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
หลายคนเข้าใจผิดคิดว่า น้ำเป็นปัจจัยในการทำงานของเครื่องยนต์ในรถ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ

น้ำเป็นตัวระบายความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ถ้าขาดตัวระบายความร้อนของเครื่องยนต์ เมื่อเครื่องทำงานหนัก เกิดความร้อนจัด และขาดตัวระบายความร้อน เครื่องก็พังได้ครับ

ผมขอยกตัวอย่าง โดยเปรียบเทียบกับร่างกายมนุษย์ นะครับ

เมื่อเวลาเราเกิดท้องเสีย หรือท้องร่วง สิ่งที่เราจะสูญเสียอย่างรวดเร็วก็คือน้ำและเกลือแร่ ในร่างกาย เกลือแร่คือส่วนที่เสริมสรางพลังงานให้กับร่สงกาย ส่วนน้ำคือสื่อนำพาและตัวระบายความร้อน เมื่อก่อน คนจะกลัวโรคท้องร่วงมาก เพราะเป็นเหตุให้เกิดอาการช๊อคตายได้ เพราะท้องร่วงมากและไม่เข้าใจสาเหตุ แต่ปัจจุบันไม่ได้เป็นเช่นนั้นแล้วครับ เมื่อวิทยาการต่างๆไปได้ทั่วถึง ทำให้ทราบว่า การเกิดท้องร่วงนั้น เป็นเพราะร่างกายพยายามผลักดันเชื้อโรคในร่างกายให้อ อกจากร่างกายอย่างรวดเร็ว ซึ่งจะทำให้ร่างกายขาดน้ำและเกลือแร่ แต่ถ้าระหว่างที่เราท้องร่วง เราเติมน้ำและเกลือแร่เข้าไปในร่างกายให้เกิดความสมด ุลย์ จะออกก็ออกไป แต่เราจะใส่เข้าในปริมาณใกล้เคียงกับที่ออก เราก็จะไม่รู้สึกเพลีย หรือช๊อคได้ครับ ทำให้โรคนี้กลายเป็นโรคธรรมดาที่ไม่ใช่โรคร้ายแรงไปแ ล้วครับ

จากกรณีดังกล่าวก็เช่นกันครับ ที่คุณ muddyfire บอกว่าไม่กล้าขับรถไปไหนไกลๆ เพราะว่าน้ำในหม้อน้ำลดนั้น สิ่งแรกที่อยากให้ทำคือ หาจุดรั่วของน้ำให้ได้ครับ โดยการเติมน้ำยารักษาหม้อน้ำซึ่งเป็นสีสดใส (ส่วนใหญ่จะเป็นสีเขียว) ให้สังเกตุจุดรั่วครับ ตรงไหนรั่วตรงนั้นจะมีสีเลอะครับ แล้วแก้ไขที่สาเหตุครับ
แต่มิได้หมายความว่า เมื่อเรายังหาสาเหตุไม่พบ เราก็ไม่กล้าที่จะไปไหนไกลๆครับ ผมแนะนำว่า ให้พกน้ำไว้ในรถครับ ขับไประยะหนึ่งให้จอดข้างทางหรือแวะปั๊ม เติมน้ำลงให้หม้อพักน้ำให้เต็ม (ไม่ใช่หม้อน้ำนะครับ แต่จะเติมที่หม้อน้ำก็ได้ แต่ต้องระวังครับ วิธีเติมในหม้อน้ำคือ ให้หาผ้าหนาๆ มาโปะที่ฝาหม้อน้ำ ค่อยๆคลายฝาอย่างช้าๆทีละนิดๆ ปล่อยให้แรงดันค่อยๆออกมาจนหมด ค่อยเปิดฝาออกมา เติมน้ำเข้าไปครับ) ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ คุณก็สามารถวิ่งได้ทั่วไทยเลยครับ

ผมรู้จักคนขับรถบรรทุกคนหนึ่งครับ เมื่อปีที่แล้ว เครื่องยนต์เขามีอาการน้ำในหม้อน้ำชอบหายแบบนี้แหละค รับ เห็นเขาคอยเติมน้ำ ปีนี้ผมเจอเขา เติมน้ำอยู่อีก ก็ถามเขาว่า ทำไมไม่หาสาเหตุที่รั่วแล้วแก้ไขซะล่ะ เขาบอกว่า งานเยอะไม่มีเวลาแก้ไขเลยครับ นี่แหละครับ น้ำรั่วก็คอยเติมน้ำเข้าไป วิ่งเป็นปี เครื่องก็ไม่พังครับ ขอให้มีสติและคอยเติมน้ำเท่านั้นครับ
ord6859 (18-05-2010)