ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-03-2008, 05:57   #7
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
เข้าใจแล้วครับ

เข้าใจและครับ คุน j-max คือการทำงานของเกียร์ก็คือว่า เข้าเกียร์ ecuสั่งไฟมาผ่าน hydrolic flow มาถึงชุด power flow แล้วเบรกแบรนจับ ส่งกำลังผ่าน เทอร์ไบ พอเข้าที่เข้าทางก็ ทำให้ lock up ในชุด power flow ทำงานเพื่อกันเบรกแบน ลื่น ใช่ไหมครับ(แต่ผมไม่เข้าใจ ที่ว่ามีเฟืองมาต่อกับตัวทอร์คอ่ะครับ ที่ทอร์คมันมีเฟืองด้วยเหรอครับ ไอ้เฟืองรอบๆ มันไม่ได้ มีไว้ให้ไดร์สตาร์ทเข้าไปปั่นเหรอครับ ยัง งง อยู่ อ่ะครับ) และชุด lock-up ก็ทำงานที่เกียร์ 4 กับ2-1ตามที่เราเข้าไม่ใช่เหรอครับ อย่างที่คุน tunchz กล่าวมา ที่รู้สึกเช่นนั้นก็เพราะว่า ในการวิ่งความเร็วไม่คงที่ ชุด lock up ยังไม่ทำงานครับ ทำให้ เกิดการลื่น ภายในชุด power flow ผมว่าน่าจะลื่นที่ เบรกแบรนอย่างเดียวอ่ะ เพราะเคยถอดดู เกียร์ เมื่อ lock up ทำงาน power flow ก็เหมือนเดิม แต่วิ่งได้เร็วกว่าเดิม(รอบเท่าเดิม) ก็น่าจะเกิดมาจากเบรกแบรน ใช่ป่ะครับ (มันน่าจะจับไม่อยู่อ่ะ ผมว่า ก็เลยมีชุด lock up มาช่วย เพื่อป้องกันการลื่นไถลเหมือนคลัชลื่น (เกียร์ออโต้ก็มี lock upทุกลูกแหละผมว่า เพราะภายในลูกเกียร์มันก็เป็นคลัชเปียกหมดมันคง ลื่นมั่งแหละถ้ามีโหลดเยอะๆ แต่อยากบอกว่าlock upของรถยุโรปทำงานได้นิ่มนวลกว่าของเจทุกยี่ห้อเลยอ่ ะ แงๆ น้อยใจ แทบไม่รู้สึก)
ผมขอถามต่อนะครับท่านที่โมดิฟายเกียร์ออโต้เดิม เค้าเปลี่ยน sun gear กะ primary gear ป่ะครับ หรือเปลี่ยนแค่แผ่นคลัช แหวนรองคลัช และก็เบรกแบรน ครับ แล้วไฮโดรลิก โฟล์ว เค้าได้ยุ่งกะมันป่ะครับ อยากรู้มากครับ
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม