ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-03-2008, 11:21   #11
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
อาการแก็สไม่พอ กับท่ออั้นแยกกันอย่างนี้ครับ ..

1.แก็สไม่พอ : ถ้าขับไปที่ความเร็วคงที่รอบคงที่ แล้วคริกดาวลงไปแบบสุดคันเร่ง รอบจะสูงขึ้นและรถต้องมีแรงบิตออกมาด้วย .. แต่ถ้ารอบมา แต่แรงบิดไม่มาคือ รอบมาแต่ความเร็วไม่เพิ่มแปลว่าแก็สบางครับ ...

2.ท่ออั้น : อันนี้ง่ายๆ ลองไปวัดดูถ้าก่อนเข้าท่อพักกลางมีขนาดน้อยกว่า 2นิ้วหรือ 2นิ้ว ถือว่าอั้นครับ และยิ่งถ้าหม้อพักกลางเป็นใส้ย้อนและปลายท่อมีขนาดน้ อยกว่า 2นิ้ว อันนี้ยิ่งอั้นกันไปใหญ่ครับ ...

ขนาดท่อที่แนะนำคือ จากเครื่องยนต์ก่อนเข้าหม้อพักกลางควรมีขนาด 2.2-2.5นิ้วครับ และหม้อพักกลางควรมีใส้ขนาดตั้งแต่ 2.5-3นิ้ว จะใส้่ย้อนหรือเยื่องก็แล้วแต่ ว่าจะเอาเสียงเงียบหรือเสียงดัง ส่วนปลายท่อที่ออกจากหม้อพักกลางก็จะใช้ 2.2-2.5นิ้วก็ได้ครับ ...

ผมว่าถ้ายังใช้ท่อเดิมติดรถอยู่แนะนำให้ไปเดินท่อตาม ขนาดที่บอกมา รับลองมันส์กว่าเก่าครับ .... อิอิ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม