ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ถามเรื่องหม้อน้ำอลูมิเนียมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74021)

ebapoo 15-04-2014 22:26

ถามเรื่องหม้อน้ำอลูมิเนียมครับ

ถามเรื่องหม้อน้ำอลูมิเนียมหน่อยครับว่าราคาเท่าไรติ ดตั้งได้ที่ไหน และมันช่วยแก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ดีขนาดไหนครับ ของเดิมที่ผมใส่อยู่เป็นทองเหลืองมันรั่วบ่อยมากครับ และช่วยแนะนำการเซตโบเดี่ยวสเตปใช้งานให้ด้วยคีรับ ขอบคุณครับ ผมยู่ฝั่งธน-ท่าพระ

jing 15-04-2014 22:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo (896010 กระทู้)
ถามเรื่องหม้อน้ำอลูมิเนียมหน่อยครับว่าราคาเท่าไรติ ดตั้งได้ที่ไหน และมันช่วยแก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ดีขนาดไหนครับ ของเดิมที่ผมใส่อยู่เป็นทองเหลืองมันรั่วบ่อยมากครับ ขอบคุณครับ ผมยู่ฝั่งธน-ท่าพระ

ปัจจุบันนี้ ของทำตรงรุ่นมีออกมาเยอะมาก ลองหาตามร้านแต่งรถได้เลย(search หม้อน้ำอลูมิเนียม หรือดูหน้าซื้อขายก็มีครับ) พร้อมติดตั้ง พร้อมพัดลม ฯลฯ ราคาก็โทรสอบถามร้านได้เลย ..... ตามหลักแล้ว จะระบายดีกว่าเดิมครับ แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับขนาด+พัดลมด้วยและพื้นที่หน้ารถครับ...รา คา พร้อมๆครบชุดใหญ่เลย คงต้องเตรียมไว้ 10,000+- ครับ

เค_คลองสาม 16-04-2014 09:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (896011 กระทู้)
ปัจจุบันนี้ ของทำตรงรุ่นมีออกมาเยอะมาก ลองหาตามร้านแต่งรถได้เลย(search หม้อน้ำอลูมิเนียม หรือดูหน้าซื้อขายก็มีครับ) พร้อมติดตั้ง พร้อมพัดลม ฯลฯ ราคาก็โทรสอบถามร้านได้เลย ..... ตามหลักแล้ว จะระบายดีกว่าเดิมครับ แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับขนาด+พัดลมด้วยและพื้นที่หน้ารถครับ...รา คา พร้อมๆครบชุดใหญ่เลย คงต้องเตรียมไว้ 10,000+- ครับ

ตามนั้นครับ แต่ส่วนมากผมจะเอาหม้อน้ำเดิมไปเป็นแบบ เพื่อกลับมาใส่ได้เลยไม่ต้องดัดแปลงอะไรใหม่ นอกจากของเดิมไม่เหมาะ ไม่สวย ไม่เลิศ ก็ต้องดูว่าจะใส่แบบไหน และทำขึ้นใหม่ โดยเบื้องต้นต้องเทียบของรุ่นต่าง ๆ ว่าใส่ได้รุ่นไหน

ebapoo 17-04-2014 00:31

ตัวรถของผมเป็นรถดีแม็กครับ และปัจจุบันนที่ใส่อยู่ตอนนี้เป็นหม้อน้ำขนาดใหญ่กว้ างประมาณ 32 นิ้วพัดลมไฟฟ้า 2ตัว ไม่ใช่หม้อน้ำของเดิมครับ ช่างบอกมาว่าเป็นหม้อน้ำเดิมของเครื่องเจครับแต่มันร ั่วตรงรอยต่อฝาบนกับรังผึ้งบ่อยมากครับ เรื่องพื้นที่ไม่น่ามีปัญหาเพราะว่าผ่าตัวถังรถบริเว ณที่ตั้งหม้อน้ำออกแล้วครับ แต่ว่าหม้อน้ำมิเนียมที่กว้างขนาดนี้จะมีหรือเปล่าคร ับ แล้วโอกาศที่มันรั่วจะมีบ่อยใหมครับพี่ แบบว่าผมเบื่อปัญหาเรื่องที่มันรั่วมากเลยครับ ปีนึงซ่อมสองครั้ง ยิ่งถ้าหม้อน้ำมิเนียมหมดปัญหาเรื่องรั้วแถมยังช่วยร ะบายความร้อนได้ดีกว่าเดิมอีกผมจะได้จัดการเปลี่ยนซะ เลยครับ อีกอย่างครับช่วยชี้เป้าให้ผมเลยได้ใหมครับว่าควรไปต ิดตั้งที่ใหนดี ผมอยู่ฝั่งธน-ท่าพระ ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ:cool:

เค_คลองสาม 17-04-2014 07:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo (896061 กระทู้)
ตัวรถของผมเป็นรถดีแม็กครับ และปัจจุบันนที่ใส่อยู่ตอนนี้เป็นหม้อน้ำขนาดใหญ่กว้ างประมาณ 32 นิ้วพัดลมไฟฟ้า 2ตัว ไม่ใช่หม้อน้ำของเดิมครับ ช่างบอกมาว่าเป็นหม้อน้ำเดิมของเครื่องเจครับแต่มันร ั่วตรงรอยต่อฝาบนกับรังผึ้งบ่อยมากครับ เรื่องพื้นที่ไม่น่ามีปัญหาเพราะว่าผ่าตัวถังรถบริเว ณที่ตั้งหม้อน้ำออกแล้วครับ แต่ว่าหม้อน้ำมิเนียมที่กว้างขนาดนี้จะมีหรือเปล่าคร ับ แล้วโอกาศที่มันรั่วจะมีบ่อยใหมครับพี่ แบบว่าผมเบื่อปัญหาเรื่องที่มันรั่วมากเลยครับ ปีนึงซ่อมสองครั้ง ยิ่งถ้าหม้อน้ำมิเนียมหมดปัญหาเรื่องรั้วแถมยังช่วยร ะบายความร้อนได้ดีกว่าเดิมอีกผมจะได้จัดการเปลี่ยนซะ เลยครับ อีกอย่างครับช่วยชี้เป้าให้ผมเลยได้ใหมครับว่าควรไปต ิดตั้งที่ใหนดี ผมอยู่ฝั่งธน-ท่าพระ ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ:cool:

ถอดของเดิมมาเป็นแบบเลยครับ ขนาดมีครับ ผมเองก็หม้อน้ำเจใบใหญ่ ยังมีเลยครับ

ebapoo 19-04-2014 00:27

ที่ร้านพี่เครับทำด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ทำรบกวนพี่เคแนะนำร้านให้ทีครับ

เค_คลองสาม 19-04-2014 06:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo (896193 กระทู้)
ที่ร้านพี่เครับทำด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ทำรบกวนพี่เคแนะนำร้านให้ทีครับ

ทำครับ

ebapoo 19-04-2014 21:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (896199 กระทู้)
ทำครับ

ขอราคากับรายละเดอียดหน่อยครับพี่ ใส่ในดีแมก ปี04ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:13