ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   1jz gte vvti ตอนอัดรอบสูงแอร์ตัดไหนครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73438)

titiwat1 07-01-2014 19:06

1jz gte vvti ตอนอัดรอบสูงแอร์ตัดไหนครับ

1jz gte vvti ตอนอัดรอบสูงแอร์ตัดไหนครับ

พอดีผมวางแล้ว ตอนอัด แอร์มันไม่ตัด อีกอย่างคือคลิกดาวไม่ติด กดคันเร่งสุดแล้ว ต้องมาเล่นเกียแทน รบกวนผู่รู้ตอบทีครับ:emo_toon19:

titiwat1 07-01-2014 19:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ titiwat1 (889499 กระทู้)

พอดีผมวางแล้ว ตอนอัด แอร์มันไม่ตัด อีกอย่างคือคลิกดาวไม่ติด กดคันเร่งสุดแล้ว ต้องมาเล่นเกียแทน รบกวนผู่รู้ตอบทีครับ:emo_toon19:

อีกอย่างครับ เกีย 1 2 3 เข้านิ่มมาก แต่เกีย 4 กระชากเลย

titiwat1 07-01-2014 19:27

อีกอย่าง ครับ เกีย 1 2 3 นิ่มมาก แต่เกีย 4 กระแทกแรงมาก

ATOM MCC 08-01-2014 16:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ titiwat1 (889499 กระทู้)

ถ้าคลิกดาวไม่ติด ถึงขนาดต้องเล่นเกียร์เเทนนี่ผมว่าน่าจะงานเข้าเเล้ว นะครับ ไม่กล่องก็ เกียร์ เพราะปกติเเทบไม่ได้กระทืบเเค่กดเข้าไปหน่อยเดียว คลิกดาวก็มาพร้อมบูสมาเเล้วครับ เเล้วถ้ากดคันเร่งสุดเมื่อไหร่นี่ไม่ต้องห่วงบูสมาเต ็มเเทบจากไม่มีเวลาไดเปลี่ยนเกียร์เลยครับ ไหลยาวๆ

k2j 08-01-2014 23:45

Wiring ครบมั้ยครับ

เอ บางใหญ่ 10-01-2014 10:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ATOM MCC (889568 กระทู้)
ถ้าคลิกดาวไม่ติด ถึงขนาดต้องเล่นเกียร์เเทนนี่ผมว่าน่าจะงานเข้าเเล้ว นะครับ ไม่กล่องก็ เกียร์ เพราะปกติเเทบไม่ได้กระทืบเเค่กดเข้าไปหน่อยเดียว คลิกดาวก็มาพร้อมบูสมาเเล้วครับ เเล้วถ้ากดคันเร่งสุดเมื่อไหร่นี่ไม่ต้องห่วงบูสมาเต ็มเเทบจากไม่มีเวลาไดเปลี่ยนเกียร์เลยครับ ไหลยาวๆ

ใช้แล้วครับจับพวงมาลัยอย่างเดียวเลยยาวๆๆ

เค_คลองสาม 12-01-2014 21:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atom Mcc (889568 กระทู้)

ลองดูเซ็นเชอร์ลิ้นปากผีเสื้อครับ ชอบเอาของตัวอื่นมาใส่กันครับ และอีกอย่างวายสายก็มีผลครับ ;)

somtao 13-01-2014 11:36

อ้างถึง:

ตอนซัดปิดแอร์ดีกว่านะคัฟ เลิกเล่นค่อยเปิดแอร์ใหม่ ส่วนคิกดาว ผมไม่เคยใช้ เล่นเกียร์ตามขั้นบันไดเอาเลย มันกว่าเยอะ ได้อารมณ์แบบเรชซิ่งอ่ะ:emot02: :biggrin:

Khun_Thian 14-01-2014 11:10

ตัดอยู่นะแต่ตัดตอนยกคันเร่งแล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ปิดแอร์ก่อนซัดครับเซฟตี้ไว้ก่อนดีกว่า
*ลองจอดเปิดฝากะโปรงแล้วเร่งรอบสูงก็จะรู้ครับ

i_herejoke 14-01-2014 19:24

ผมคอมแอร์เพิ่งพังไปไม่กี่วันนี่เอง ควันโก่เลย ไหม้ครับ เปิดฝากระโปรงมาเหม็นอุบ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่ละ จะซัดก็ปิดแอร์ละครับ กลัวพังอีก เจ็บหลายๆๆ

PhotJZ 14-01-2014 20:36

แล้วแบบนี้ ตอนที่มันอยู่ในบอดี้เดิมๆของมัน ลูกค้าหรือคนที่ใช้งานทั่วๆไปเวลาที่ขับรอบสูงๆต้องค อยปิดเหมือนกับเราๆหรือเปล่า....อยากรู้ ไม่ได้มาป่วนนะ

ปล.ของผม GTE ใช้รอบสูงๆมาพอจอดติดไฟแดง รอบค่อยๆขึ้น มาอยู่ที่รอบเดินเบาตอนเปิดแอร์ ที่สังเกตุก็เพราะกระทู้นี้แหละ

nik0078 16-01-2014 22:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (890085 กระทู้)
แล้วแบบนี้ ตอนที่มันอยู่ในบอดี้เดิมๆของมัน ลูกค้าหรือคนที่ใช้งานทั่วๆไปเวลาที่ขับรอบสูงๆต้องค อยปิดเหมือนกับเราๆหรือเปล่า....อยากรู้ ไม่ได้มาป่วนนะ

ปล.ของผม GTE ใช้รอบสูงๆมาพอจอดติดไฟแดง รอบค่อยๆขึ้น มาอยู่ที่รอบเดินเบาตอนเปิดแอร์ ที่สังเกตุก็เพราะกระทู้นี้แหละ

อืม สงสัยเหมือนกัน แล้วที่ว่ารอบสูงนี้เท่าไรครับอยากรู้ กลัวคอมน๊อคเหมือนกัน

TomoyA 17-01-2014 18:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (890085 กระทู้)

ก็คิดถูกครับ แต่เครื่องในรถตามบอดี้ มันจะโดนปิดผนึกยุ มะเหมือนเครื่องที่ยุในรถที่คนไทยมาวางใหม่ครับ จัดปลดล๊อคทุกๆอย่างละ

somtao 17-01-2014 19:27

อ้างถึง:

รถที่ขายกันเครื่องกับบอดี้มันมาจากโรงงาน ส่วนพวกเรามันดัดแปลงเครื่องมาใช้นะคัฟ
:emo_toon11: :emo_toon11:

Apple JZ Power 17-01-2014 19:33

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบพี่ แต่ของผมมันตัด
ส่วนตัวก็ปิดแอร์เอาทุกครั้ง กลัวมันไม่ตัดจะสิ้นชีพสะก่อน
ดัดแปลงแล้วอะไรก็ไม่เหมือนเดิมครับ :emo_toon19:

วางมาดีแป๊ะเวอร์ซัดมันก็ตัดนะครับ
จอดเร่งรอบเปิดแอร์ดูมันก็จับก็จากปกติ
แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ได้เปิดแอร์เท่าไหร่กลับมืด หนาว :emo_toon08:

nik0078 18-01-2014 10:18

ว่าแต่เรื่องที่ว่ารอบสูง นี้เท่าไรครับ แอร์ถึงจะพัง

somtao 18-01-2014 20:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (890354 กระทู้)
ว่าแต่เรื่องที่ว่ารอบสูง นี้เท่าไรครับ แอร์ถึงจะพัง

ทุกครั้งที่แฟ๊ดไม่ปิดแอร์มันก็พังแล้วคัฟ ส่วนผมใช้มาเกือบสามปี แอร์ไม่เคยมีปัญหาเพราะปิดแอร์ก่อนแฟ๊ดทุกครั้ง รอบที่ใช้ก็ 6,300-6,500 รอบ

ปล.ผมเล่นเกียร์เอานะ เพราะเกียร์เจโบ วีวีเป็นแบบขั้นบันได และมีโหมด Mให้เล่นแบบเกียร์ธรรมดา

nik0078 19-01-2014 19:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (890383 กระทู้)
ทุกครั้งที่แฟ๊ดไม่ปิดแอร์มันก็พังแล้วคัฟ ส่วนผมใช้มาเกือบสามปี แอร์ไม่เคยมีปัญหาเพราะปิดแอร์ก่อนแฟ๊ดทุกครั้ง รอบที่ใช้ก็ 6,300-6,500 รอบ

ปล.ผมเล่นเกียร์เอานะ เพราะเกียร์เจโบ วีวีเป็นแบบขั้นบันได และมีโหมด Mให้เล่นแบบเกียร์ธรรมดา

มิน่าครับ ที่ผมเปิดแอรืยังไม่พัง รอบผมไม่เคยฟาดถึง6000ซะที่ เต็มที่ก็แค่ 5พันนิดๆๆ หายคันซะที่แถมได้ความรู้เวลาขับ ขอบคุณมากคับ

ohayo_o 20-01-2014 09:02

อ้างถึง:

ไม่ต้องคอยปิดหลอกครับ กล่องecu จะเป็นตัวสั่งให้
รีเลย์ ครัชแอร์ ตัดการทำงานเองครับ ไม่ต้องคอยมาเปิด-ปิด หลอกครับ A/C Amplifier จะทำงานร่วมกัน ecuเครื่องยนต์ในการสั่งงานครับ
แต่ท่าหากล่อง A/C Amplifier ไม่ได้ก็มีวิธี ทำได้หลายวิธีครับ เช่น ใช้สัณญาณจาก เซ็นเซอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ ใช้แรงดูดจากท่อร่อมไอดี ครับ ขึ้นอยู่กับ เทคนิคและความเข้าใจ ของช่างในการทำและwiring ของแต่ล่ะอู่ครับ ครับ

somtao 20-01-2014 13:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (890440 กระทู้)
ไม่ต้องคอยปิดหลอกครับ กล่องecu จะเป็นตัวสั่งให้
รีเลย์ ครัชแอร์ ตัดการทำงานเองครับ ไม่ต้องคอยมาเปิด-ปิด หลอกครับ A/C Amplifier จะทำงานร่วมกัน ecuเครื่องยนต์ในการสั่งงานครับ
แต่ท่าหากล่อง A/C Amplifier ไม่ได้ก็มีวิธี ทำได้หลายวิธีครับ เช่น ใช้สัณญาณจาก เซ็นเซอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ ใช้แรงดูดจากท่อร่อมไอดี ครับ ขึ้นอยู่กับ เทคนิคและความเข้าใจ ของช่างในการทำและwiring ของแต่ล่ะอู่ครับ ครับ

เมื่อก่อนอัลติสผมไม่เคยปิดแอร์เลยตอนจะคิ๊กดาว ก็เพราะเชื่อในแบบที่ชาวบ้านบอกมาและวิชาการบางส่วนแ บบนี้นี่แหละคัฟ เลยมีปัญหาหน้าคลัตช์ไหม้ และคอมดังบ่อยๆ กินคอมแอร์ไปหลายลูกแระ ปัจจุบันผมไม่เชื่อในระบบอีกแล้ว เพราะระบบนานวันเข้ามันก็จะทำงานผิดพลาด ดังนั้นปัจจุบันผมใช้แมนน่วล ด้วยการปิดแอร์ก่อนจะกดจะซัด รถคันไหนก็ตามผมไม่ลืมที่จะปิดแอร์ทุกครั้ง แค่เสี้ยวนาทีเท่านั้นเอง เพราะเราไม่ได้ปิดแอร์ตลอดการเดินทาง แต่เซฟคอมแอร์และค่าน้ำยาแอร์ไปได้หลายตังค์เลยทีเดี ยว

ปล.ไม่ได้บอกว่าให้ปิดแอร์ทุกครั้งตอนซัดนะ แต่เห็นว่าปิดแล้วคอมแอร์มันทนกว่าไม่ปิดเท่านั้นเอง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:44