ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   สอบถามเรื่องตั้งวาล์ว 2j Ge (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73264)

tatizoodlor 13-12-2013 16:37

สอบถามเรื่องตั้งวาล์ว 2j Ge

หลังจากที่ผมวางเครื่องมาก็ตั้งนาน
ใช้งานเป็นปกติดี วิ่งไปถ้าไม่ถึงแสนกิโลก็เกือบๆ
(เปลี่ยนสายพานไทมิ่งแล้ว)
มาระยะหลังๆเริ่มมีอาการแปลกๆ ครับ
ก็เลยมีเรื่องรบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแก้ปัญหาให้อีกตามเค ย

1. สตาร์ทตอนเช้าจะไม่วอร์มให้ พอเครื่องติดได้สักแป๊บ
ก็ตัดเป็นแก๊สเลย ไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรแก้ไขยังไงครับ
2. ตั้งแต่วางเครื่องมาแทบจะไม่ได้ยุ่งอะไรกะมันเลย
ก็เลยกะว่าตั้งวาล์ว , ล้างปีกผีเสื้อ , มอเตอร์เดินเบา ไม่ทราบว่าเครื่อง 2J GE มันตั้งวาล์วได้มั๊ย
พีี่่ๆ น้องๆ เคยใช้บริการอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ผมอยู่ต่างถิ่นกลัวโดนฟัน

samasun_007 13-12-2013 21:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tatizoodlor (887954 กระทู้)
หลังจากที่ผมวางเครื่องมาก็ตั้งนาน
ใช้งานเป็นปกติดี วิ่งไปถ้าไม่ถึงแสนกิโลก็เกือบๆ
(เปลี่ยนสายพานไทมิ่งแล้ว)
มาระยะหลังๆเริ่มมีอาการแปลกๆ ครับ
ก็เลยมีเรื่องรบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแก้ปัญหาให้อีกตามเค ย

1. สตาร์ทตอนเช้าจะไม่วอร์มให้ พอเครื่องติดได้สักแป๊บ
ก็ตัดเป็นแก๊สเลย ไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรแก้ไขยังไงครับ
2. ตั้งแต่วางเครื่องมาแทบจะไม่ได้ยุ่งอะไรกะมันเลย
ก็เลยกะว่าตั้งวาล์ว , ล้างปีกผีเสื้อ , มอเตอร์เดินเบา ไม่ทราบว่าเครื่อง 2J GE มันตั้งวาล์วได้มั๊ย
พีี่่ๆ น้องๆ เคยใช้บริการอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ผมอยู่ต่างถิ่นกลัวโดนฟัน

ลองล้างลิ้นปีกกะมอเตอร์เดินเบาก่อนคับลองเรื่องเล็ก ๆดูก่อนคับ

tatizoodlor 17-12-2013 15:49

ตกลงเนี่ยเครื่องเจเนี่ยมันตั้งวาล์วไม่ได้ใช่มั๊ยคร ับ
ถ้าใช่ก็แสดงว่าผมปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อเลย 555 โง่จริงๆ

เบื้องต้นลองให้ช่างล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับมอเตอร์เดิ นเบา
ปรากฏว่ารอบเดินเบาเรียบและนิ่งกว่าเดิมมาก
แต่อาการไม่วอร์มยังไม่หาย (เช็คแล้วมอเตอร์เดินเบายังไม่เสีย)
ช่างแนะนำว่าให้ลองไปปรับตั้งอะไรสักอย่าง
ที่เกี่ยวกับระบบแก๊สน่ะ (ผมลืมแล้ว ก็เลยเรียกไม่ถูก)
เพราะว่าตั้งแต่วางเครื่องมายังไม่เคยไปยุ่งกับระบบแ ก๊สเลย

Thehngog 17-12-2013 16:07

มันไม่มีน๊อตตั้งครับ ถ้าวาล์วยันต้องเจียร หรือเปลี่ยนแผ่นชิมวาล์วครับ ลองSearchดู วิธีการตั้งวาล์วครับ

Apple JZ Power 17-12-2013 17:12

มอเตอร์เดินเบามันรีเซ็ทได้เหมือนเครื่องรถผมไหมลองร ีเซ็ทดูก่อนครับ :smile:

samasun_007 17-12-2013 17:27

ลองเช็คเซนเซอร์ลิ้นปีกอีกทีครับว่าโดนปรับเปลี่ยนจุ ดมาคหรือป่าววัดค่าใหม่เลยถ้าเซนเซอร์ค่าไม่ได้ก็ไม่ วอมครับรวมถึงเซนเซอร์น้ำด้วยถ้าเสียก็ไม่วอมลองไล่ด ูก่อนครับ ส่วนเรื่องตั้งวาวอ่ะตั้งได้แต่ต้องเอาแผ่นชิมวาวมาป าดหรือเปลี่ยนตัวครับส่วนใหญ่ยกฝาส่งโรงกลึงจบ

tatizoodlor 17-12-2013 20:48

เซ็นเซอร์น้ำเจ้า 2j ge เนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ
ขอโทษนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ลองค้นกระทู้เก่าๆแล้วก็ไม่เจอ

krd 18-12-2013 06:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tatizoodlor (888200 กระทู้)
เซ็นเซอร์น้ำเจ้า 2j ge เนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ
ขอโทษนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ ลองค้นกระทู้เก่าๆแล้วก็ไม่เจอ

ด้านซ้ายของเครื่อง ตำแหน่งประมาณใต้ท่อร่วมไอดี ปลั๊กจะสีเขียวอ่อน ครับ:smile:

i_herejoke 20-12-2013 20:26

วาล์วตั้งได้ครับ เอาฟิลเลอร์เกจ แย่ๆๆดู อันไหนยังอยู่ในค่าที่โรงงานกำหนดไว้ ก็ไม่ต้องทำอะไรกับมัน อันไหนเพี้ยนจากค่า ก็ต้องเปลี่ยนหรือสลับแผ่นซิมวาล์วเอา ครับ อย่ารอให้วาล์ลยันนะครับ ค่าแรงตั้งวาล์วประมาณ 2,000 ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:24