ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สมาชิคใหม่ขอคำแนะนำครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=6871)

ceftep 28-08-2007 16:47

สมาชิคใหม่ขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้ใช้ RB25DE ติดแก๊สระบบหัวฉีดเดี่ยวมาวิ่งไม่ออกเครื่องก้อรวน
เริ่มหมดความอดทนละ
อยากวางเจสนใจ 1jzgte เล่นตัวไหนดีราคาพร้อมวางประมาณเท่าไหร่
แล้วติดแก๊สระบบไหนดีครับ
รถเป็น CEF A31
ขอบคุณครับ

ชายต้น 29-08-2007 04:16

1jz-gteครับ ราคาเครื่องพร้อมวาง 55000+- ครับ อยู่ที่ว่าทางอู่จะให้อะไรบ้างครับ สะดวกแถววัดหลักสี่ มีอู่แนะนำครับ 5-7 วันรับรถ งานเนียน สายไฟครบ เจ้าของอู่ทำเองทุกอย่าง ระบบแก๊ส แนะนำฟิกมิก แลมด้าครับ ใช้อุปกรณ์เก่า เพิ่มหม้อเทอร์โบ กับแลมด้า ครับ

eakonee 29-08-2007 09:46

ลองแก้ Rb ก่อนดีไหมครับ ใจเย็นๆ หาหมอดีๆหน่อย ก็น่าจะช่วยได้คับ
ผมเองเคยนั่ง RB 25 กะ 20 โบ+มิกผมว่ามันวิ่งน่ากลัวเลยนะคัน 20
นี่เครื่องโทรมด้วยนะ ล้อ 18 หน้า 10 นิ้ว มันยังดึงเลย

ส่วนถ้าจะวางเจ body นี่แถมนิดครับหาคาน 200/silvia มาใช้ด้วครับ
จะประทับใจคับ ตัวเครื่องตรงพอดีหัวไม่เฉิดไม่ต้องทำคานเป็นตัว L มาครับ
แล้วถ้ามีตังแล้วกะคิดจะติดแก๊สอยู่แล้ว ผมว่า 2J ไปเลยคับมันส์ดี

ceftep 29-08-2007 10:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eakonee (51588 กระทู้)
ลองแก้ Rb ก่อนดีไหมครับ ใจเย็นๆ หาหมอดีๆหน่อย ก็น่าจะช่วยได้คับ
ผมเองเคยนั่ง RB 25 กะ 20 โบ+มิกผมว่ามันวิ่งน่ากลัวเลยนะคัน 20
นี่เครื่องโทรมด้วยนะ ล้อ 18 หน้า 10 นิ้ว มันยังดึงเลย

ส่วนถ้าจะวางเจ body นี่แถมนิดครับหาคาน 200/silvia มาใช้ด้วครับ
จะประทับใจคับ ตัวเครื่องตรงพอดีหัวไม่เฉิดไม่ต้องทำคานเป็นตัว L มาครับ
แล้วถ้ามีตังแล้วกะคิดจะติดแก๊สอยู่แล้ว ผมว่า 2J ไปเลยคับมันส์ดี

ผมออกรถมา 3 วันแอร์พัง คอมเสีย
ขับอยู่ เดือนช่วงล่างพังเปลี่ยนปีกนก
อีกเดือนไดสตาร์ทพังลูกที่ 1
อีกเดือนเปลี่ยนมาเป็นแก๊สตอนจูนแก๊ส
อยู่ๆเครื่องไม่เรียบ วายสายใหม่ เปลี่ยนคอยชุดนึง
อีกเดือนฝาวาล์วรั่วเปลี่ยน seal อีก
เปลี่ยนแล้วเอาไม่อยู่น้ำมันเครื่องรั่วจนแห้ง
จากนั้นไดสตาร์ทพังอีกตัวนึง
ล่าสุดไปโคราชมา ตอนไปลองขันแล้วก้อไม่อยู่
น้ำมันเครื่องไหลมาโดนสายพานไดชาร์ทเปียกขับไปๆ
สายพานแตกอีกเหลือครุ่งเส้นแตกที่โคราชเลยไม่มีอะไหล ่ค่ำแล้วด้วย
ตัดใจปิดไฟขับกลับจากโคราชคืนนั้นเลย(เปิดไฟเครื่องด ับ)
ตอนนี้รถผมจอดทิ้งใว้ข้างบ้านอยู่ งอลมัน ยังไม่ใด้ซ่อมเลย
ในความเข้าใจผมเครื่องเจมันทนเลยอยากทราบว่าถ้าวางเจ
ไปแล้วจะเจอเรื่องพวกนี้บ้างมะครับ

eakonee 29-08-2007 10:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ceftep (51607 กระทู้)
ผมออกรถมา 3 วันแอร์พัง คอมเสีย
ขับอยู่ เดือนช่วงล่างพังเปลี่ยนปีกนก
อีกเดือนไดสตาร์ทพังลูกที่ 1
อีกเดือนเปลี่ยนมาเป็นแก๊สตอนจูนแก๊ส
อยู่ๆเครื่องไม่เรียบ วายสายใหม่ เปลี่ยนคอยชุดนึง
อีกเดือนฝาวาล์วรั่วเปลี่ยน seal อีก
เปลี่ยนแล้วเอาไม่อยู่น้ำมันเครื่องรั่วจนแห้ง
จากนั้นไดสตาร์ทพังอีกตัวนึง
ล่าสุดไปโคราชมา ตอนไปลองขันแล้วก้อไม่อยู่
น้ำมันเครื่องไหลมาโดนสายพานไดชาร์ทเปียกขับไปๆ
สายพานแตกอีกเหลือครุ่งเส้นแตกที่โคราชเลยไม่มีอะไหล ่ค่ำแล้วด้วย
ตัดใจปิดไฟขับกลับจากโคราชคืนนั้นเลย(เปิดไฟเครื่องด ับ)
ตอนนี้รถผมจอดทิ้งใว้ข้างบ้านอยู่ งอลมัน ยังไม่ใด้ซ่อมเลย
ในความเข้าใจผมเครื่องเจมันทนเลยอยากทราบว่าถ้าวางเจ
ไปแล้วจะเจอเรื่องพวกนี้บ้างมะครับ

โอ๊ว...เจ้าจ๊อด์.... เห็นรุ่นน้องขี่ RB มาไม่รู้กี่ตัวไม่เคยเห็นเซ็ตใหญ่ขนาดนี้เลยครับ
ที่เคยเห็นนะครับ ฮีตฝาโกงไปแล้วมันยังแว๊นอยู่เลยไงก็ก็เสียใจด้วยนะค ับทำใจหน่อยละกัน

ส่วนตัวผมขับ J มา 3 ปีไม่เคยเจอปัญหาจากเครื่องจังๆเลยซักที
มีเปลี่ยนสายพานกะลูกลอกไปรอบเดียวเอง นอกนั้นก็เปลี่ยนถ่าย
น้ำมันเครื่องตามเกณท์ครับส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอมักจะม าจากปั๊มติ๊ก
กับสายไฟโดนน้ำครับ แล้วก็น้ำมันก๊าสโซฮอล์คับ(ไม่ได้โม้)

เค_คลองสาม 29-08-2007 19:05

เครื่องทุกตัวมันก็จะต้องซ่อมกันอยู่แล้วครับ แต่จังหวะพอดีครับ เลยเจอเครื่องที่มีปัญหาหน่อยน่ะครับ เรื่องแก๊สแก้ไขได้อยู่แล้วครับไม่ต้องกลัว ส่วนเครื่องยนต์ ผมว่าจัดแจงใหม่ หรือตรวจสอบใหม่ค่าใช้จ่ายมันก็ไม่น่าสูงกว่าวางเครื ่องน่ะครับ

alcabron 29-08-2007 19:12

อย่างคุณเคว่าไว้ครับ

ปัญหามันอยู่ที่เครื่อง ถ้าทำเครื่องจบ แล้วมาต่อที่แก๊ส

แต่ถ้าไม่ไหว ใจไม่รักมันแล้ว หรือเกียร์ก็วอนๆจะกลับบ้านเก่า ประจวบเหมาะกับมีงบลงเครื่องใหม่

ก็ลุยเลยครับ

เครื่องคงต้องตัดสินใจเอง
ส่วน gas ถ้ายังไม่เปลี่ยนเครื่อง ก็มีวีธีปรับปรุงแก้ไขครับ
ถ้าเปลี่ยนเครื่องก็ เดี๋ยวมาว่ากันอีกที
แต่ พื้นฐาน ถ้าเป็นเครื่องโบ อย่างน้อยก็ ระบบดูด ที่เสริมด้วย lamda control ล่ะครับ

ceftep 02-09-2007 11:36

ขอบคุณพี่ๆที่ต้อนรับให้ให้คำแนะนำครับ ^^ :emo_toon05:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:11