ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอคำแนะนำขึ้นเขาโดยใช้แก๊ส (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=61433)

มังกรทอง 2 J 21-09-2011 12:25

ขอคำแนะนำขึ้นเขาโดยใช้แก๊ส

รถผมกระบะ TFR 2เจจีอี ติดแก๊สหัวฉีด อยู่พัทยา ลองขึ้นเขาปักธงชัย 2 รอบแล้วไม่ค่อยดีเลย ครั้งแรกขึ้นแก๊สอย่างเดียวต้องพักเครื่อง 3 รอบ เครื่องมันฮีทง่ายๆ เลย ขากลับเลยต้องกลับทางสระบุรี ครั้งที่ 2 ปรับใช้น้ำมันก่อนขึ้นเขาปักธงชัยช่วงประมาณ สวนอุตสหกรรมกบินทร์บุรี ขึ้นไปจนเกือบถึงจุดสูงสุดช่สวงโค้งที่มีป้อมตำรวจต้ องพักเครื่องไม่งั้นแย่พอความร้อนปกติก็ไปต่อได้ ขากลับต้องกลับทางสระบุรีอีก เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีบ้านเกิดผมอยู่จังหวัดแพร่ต้องขึ้นเขาเหมือนกันแ ต่ระยะทางยาวกว่ากลัวรถตายกลางทาง เคยเห็นบ่อยๆ จอดเปิดฝากระโปรงตามข้างทางขึ้นเขา ยังเคยหาว่าเขาไม่ดูแลรถก่อนเดินทางเพิ่งเคยเจอกับตั วเอง อ้อ! ตอนยังไม่ได้ติดแก๊สไม่มีปัญหาเลยไม่ว่าเขาลูกไหนควา มร้อนปกติ รบกวนผู้ใช้แล้วประสบผลสำเร็จด้วยครับ:rolleyes:

BirdyReds 21-09-2011 13:35

ลองเช็คดูก่อนครับว่าจูนมาบางไปรึเปล่า เพราะถ้าบางไปเครื่องก็ร้อนเอาง่ายๆ หรือถ้าจูนมาพอดีแล้วให้ลองไล่ท่อน้ำว่าเดอนมาถูกต้อ ง หรือ มีส่วนไหนพับ หรืองอบ้างรึเปล่า :emo_toon03:

Khun_Thian 21-09-2011 17:43

ระบบระบายความร้อนต้องดีกว่าปกติครับ เพราะใช้เกียร์ต่ำถ้าเป็นเกียร์atติดพัดลมเล็กๆหน้าอ อยเกียร์ซักตัวก็ดีครับ เพื่อที่น้ำมันเกียร์จะได้ไม่ร้อนมาก เพราะพอเกียร์ร้อนมากๆเครื่องก็ต้องรับภาระหนักขึ้นค รับ

Mr.Bjz 21-09-2011 19:45

ผมเอาไอ้ตูปผมซึ่งวาง 1JZ-GTE VVT-i AUTO 4WD ใช้แก็สหัวฉีด AG จากกรุงเทพไปนครสวรรค์ ,พิจิตร ,พิษณุโลก ,อุตรดิตร ,แพร่ ,น่าน แล้วขึ้นไปนอนบนดอยภูคา ใช้แก็สโดยตลอดเส้นทาง ไม่เคยร้อน ไม่เคยต้องหยุดพัก ผมว่ารถของคุณน่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่าง ลองหาให้เจอครับ แล้วจะสุขใจ (อย่าถามผมนะ เพราะผมก็ไม่รู้ว่ารถคุณเป็นอะไร) :?

NungS 21-09-2011 21:56

ตอนที่ยังใช้เครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ เวลาขึ้นปางอุ๋ง ดอยอืนทนนท์ ดอยอ่างข่าง ไม่ว่าจะเป็นแก๊สหรือน้ำมัน เครื่องก็ร้อนจนต้องพัก 2-3 ครั้ง เหมือนกันครับ เพราะเกียร์ 2 ไม่มีแรงไต่ เลยต้องลากรอบค่อนข้างสูงที่เกียร์ L ครับ พัดลมไฟฟ้าเป่า 2 ตัวระบายความร้อนไม่ทัน :confused: :confused: :confused:

ตอนนี้ลง 1UZ-FE + พัดลมเครื่อง ถึงไหนถึงกัน ไม่กลัวทางชัน ไม่กลัวร้อนแล้วครับ :redface: :redface: :redface:

มังกรทอง 2 J 22-09-2011 15:46

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำเดี๋ยวผมจะลองไปไล่เช็คดูคร ับ:)

torn7890 30-09-2011 19:33

ทางผมผ่านประจำเลยไม่ชันมากวิ่งุ60อัฟสบาย แต่รถผผมมันใช้ฟรีปั้มหม้อนำเน่าๆโดนตัดแผงผ่ามือหนึ งยังไม่ร้อนเลย
คิดว่าดูพัดลมแรงพอเปล่าครับเพราะรถขึ้นเขาวิ่งช้ารอ บสูงไม่มีลมโกรกช่วย ไม่เหมือนฟรีปั้มไปตามรอบเครื่อง
แก็สก็อย่าบางมาก

somtao 01-10-2011 11:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรทอง 2 J (728652 กระทู้)
รถผมกระบะ TFR 2เจจีอี ติดแก๊สหัวฉีด อยู่พัทยา ลองขึ้นเขาปักธงชัย 2 รอบแล้วไม่ค่อยดีเลย ครั้งแรกขึ้นแก๊สอย่างเดียวต้องพักเครื่อง 3 รอบ เครื่องมันฮีทง่ายๆ เลย ขากลับเลยต้องกลับทางสระบุรี ครั้งที่ 2 ปรับใช้น้ำมันก่อนขึ้นเขาปักธงชัยช่วงประมาณ สวนอุตสหกรรมกบินทร์บุรี ขึ้นไปจนเกือบถึงจุดสูงสุดช่สวงโค้งที่มีป้อมตำรวจต้ องพักเครื่องไม่งั้นแย่พอความร้อนปกติก็ไปต่อได้ ขากลับต้องกลับทางสระบุรีอีก เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีบ้านเกิดผมอยู่จังหวัดแพร่ต้องขึ้นเขาเหมือนกันแ ต่ระยะทางยาวกว่ากลัวรถตายกลางทาง เคยเห็นบ่อยๆ จอดเปิดฝากระโปรงตามข้างทางขึ้นเขา ยังเคยหาว่าเขาไม่ดูแลรถก่อนเดินทางเพิ่งเคยเจอกับตั วเอง อ้อ! ตอนยังไม่ได้ติดแก๊สไม่มีปัญหาเลยไม่ว่าเขาลูกไหนควา มร้อนปกติ รบกวนผู้ใช้แล้วประสบผลสำเร็จด้วยครับ:rolleyes:

ผมทำงานอยู่แหลมบัง แต่กลับบ้านที่ขอนแก่นปีละ 3-4เที่ยว ใช้แก็สวิ่ง 100%ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคัฟ มาเสียตรงช่วงล่างที่ต้องเจอกับสภาพคอนกรีตเสื่อมสภา พเท่านั้นเอง...:emo_toon11: :emo_toon11:

มังกรทอง 2 J 04-10-2011 14:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (731945 กระทู้)
ผมทำงานอยู่แหลมบัง แต่กลับบ้านที่ขอนแก่นปีละ 3-4เที่ยว ใช้แก็สวิ่ง 100%ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคัฟ มาเสียตรงช่วงล่างที่ต้องเจอกับสภาพคอนกรีตเสื่อมสภา พเท่านั้นเอง...:emo_toon11: :emo_toon11:

ต้องทำไงดีครับผมก็ต้องไปบ่อยด้วยสิ บ้านแม่บ้านผมก็อยู่ขอนแก่นเลยเมืองพลไปประมาณ 15 โล ก่อนถึงโนนศิลา เมื่อก่อนยังไม่ติดแก๊สก็ไม่มีปัญหา ไม่อยากต้องขับรถอ้อม แต่ก็ไม่รู้ว่าทางสระบุรีอ้อมรึป่าวนะเพราะเช็คดูแล้ วทำเวลาได้ดีกว่าแถมแก๊สก็กินพอๆ กัน เดี๋ยวสิ้นปีนี้ก็ต้องไปอีก แล้วถ้าจะเลยไปบ้านผมที่จังหวัดแพร่ ก็ต้องขึ้นไปทางเมืองเลยอีก ชีวิตนี้หนีภูเขาไม่พ้น ถ้าแก้ไม่ได้ก็เวรกรรมเลยล่ะ:emo_toon09:

bank2657 04-10-2011 16:35

ในความคิดผมว่าน่าจะอยู่ที่ระบบระบายความร้อนนะคับ
รองหาช่างทางด้านงาน(แก้):redface: ที่เก่งๆแล้วปรึกษาดูคับ เพราะไม่อยากให้มีปัญหาระหว่างเดินทางนะคับ :)

note4you 04-10-2011 22:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (731945 กระทู้)

อยากทราบ รายละเอียดหม้อน้ำ ตอนนี้ไม่มีปัญหา หรอกหน้าแต่อยากเปลี่ยนหน่อย เพราะช่างเคยบอกไว้ว่าหม้อน้ำเดิมพอเอาอยู่ แต่เปลี่ยนใหม่ก็จะดีกว่า แนะนำร้านยิ่งดีน้า

note4you 04-10-2011 22:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรทอง 2 J (733066 กระทู้)
ต้องทำไงดีครับผมก็ต้องไปบ่อยด้วยสิ บ้านแม่บ้านผมก็อยู่ขอนแก่นเลยเมืองพลไปประมาณ 15 โล ก่อนถึงโนนศิลา เมื่อก่อนยังไม่ติดแก๊สก็ไม่มีปัญหา ไม่อยากต้องขับรถอ้อม แต่ก็ไม่รู้ว่าทางสระบุรีอ้อมรึป่าวนะเพราะเช็คดูแล้ วทำเวลาได้ดีกว่าแถมแก๊สก็กินพอๆ กัน เดี๋ยวสิ้นปีนี้ก็ต้องไปอีก แล้วถ้าจะเลยไปบ้านผมที่จังหวัดแพร่ ก็ต้องขึ้นไปทางเมืองเลยอีก ชีวิตนี้หนีภูเขาไม่พ้น ถ้าแก้ไม่ได้ก็เวรกรรมเลยล่ะ:emo_toon09:

ลองเช็ค ระบบ ระบายความร้อนก่อนเลยครับ

ทวิท 05-10-2011 07:01

Isuzu Cameo + 1JZ-GE_VVTI + GAS MIXer

รายการที่ผมแก้ไขครับ
๑. หม้อน้ำขนาดเดิม แต่เปลี่ยนเป็น ๒ ช่อง
๒. พัดลมดูด ๑๒ นิ้ว ๒ ตัวหลังหม้อน้ำ
๓. พัดลม ๘ นิ้ว เป่าหน้าหม้อน้ำด้านล่าง (ออยล์เกียร์เป็นแบบฝังใต้หม้อน้ำ) ตอนแรกยังไม่ใส่เวลารถติด หรือขึ้นทางชันเกียร์ร้อน
๔. เปลี่ยนหัวเทียนเย็นขึ้น ๑ เบอร์ จากเบอร์ ๕ เป็นเบอร์ ๖ แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าทำให้ความร้อนลดลงหรือเปล่า โทรถามช่างเค แกแนะนำมาสำหรับรถใช้แก๊สครับเลยเอาสบายใจเปลี่ยนไปเ ลยดีกว่า

ทั้ง ๔ ข้อผมมาทำใหม่เองหลังจากวางเครื่องเสร็จแล้ว เพราะเจอปัญหาความร้อนในช่วงแรกเหมือนกัน หลังจากทำเสร็จก็ไม่มีปัญหามากวนใจอีกเลย เดือนหน้าก็ครบ ๒ ปีแล้วกับเจ้า เจแซทวีวีทีไอบวกแก๊สมิกของผม:?

ที่ผมเคยไปมานะครับ
๑. ขึ้นวังน้ำเขียวด้านสระบุรี ทะลุไปด้านปราจีน
๒. ขึ้นอุทยานแห่งชาติพุเตยขึ้นฝั่งทางออฟโรด ลงทางธรรมดา
๓. ไปบ้านที่อุดร ต่อไปสุรินทร์ กลับกรุงเทพฯ หรือ ไปสุรินทร์ ต่อไปอุดร กลับกรุงเทพฯ ปีละ ๓ ถึง ๔ ครั้ง ครับ
วิ่งความเร็วเฉลี่ย ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ กม/ชม ครับ

:? เผือเป็นประโยชน์ครับ:)

:)

กรโบคู่ 26-12-2011 15:44

อ้างถึง:

คุณ somtao มีเบอร์โทรไหมครับผมอยู่บ่อวินมีเรื่องรบกวนปรึกษาคร ับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:06