ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ค่า Af, O2s (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=60438)

nagarindkx 14-08-2011 20:12

ค่า Af, O2s

เครื่อง 2J-GE ครับ ติด LPG แบบดูด ตอนนี้กิน Gas เกินไป เติม 500 วิ่งได้สัก 100 Km แบบต้องลุ้น :-(
ใช้ OBD ตรวจสอบค่าต่างๆเวลาวิ่งได้ค่าดังนี้ครับ
1. AF อยู่ประมาณ 17-22 ผิดปรกติไม๊ครับ ?
2. O2S แจ้งว่า RICH-L ตลอดเลย ไม่เหมือนตอนใช้น้ำมัน จะสลับไปมาระหว่าง LEAN, RICH
3. ตอนนี้ ถ้าขับเร็วๆ สัก 100-120 แล้วมาถึงไฟแดงต้องจอด พอออกตัว รู้สึกได้เลยว่า ต้องเหยียบคับเร่งมากกว่าปรกติ อาการจะเป็นอย่างนี้ จนกว่าจะเครื่องเย็นครับ (กลับบ้าน แล้วขับใหม่วันรุ่งขึ้น) ทำไงดีครับ ?
4. คำว่า เครื่องเขก หรือ KNOC นี่ จริงๆแล้วมันมีสาเหตุไม๊ครับ ? เช่น หัวเทียนเริ่มไม่ดีแล้ว หรือเป็นที่น้ำมันเครื่ง อะไรทำนองนั้นหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ

nick p-car (JZ) 14-08-2011 22:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nagarindkx (714804 กระทู้)
เครื่อง 2J-GE ครับ ติด LPG แบบดูด ตอนนี้กิน Gas เกินไป เติม 500 วิ่งได้สัก 100 Km แบบต้องลุ้น :-(
ใช้ OBD ตรวจสอบค่าต่างๆเวลาวิ่งได้ค่าดังนี้ครับ
1. AF อยู่ประมาณ 17-22 ผิดปรกติไม๊ครับ ?
2. O2S แจ้งว่า RICH-L ตลอดเลย ไม่เหมือนตอนใช้น้ำมัน จะสลับไปมาระหว่าง LEAN, RICH
3. ตอนนี้ ถ้าขับเร็วๆ สัก 100-120 แล้วมาถึงไฟแดงต้องจอด พอออกตัว รู้สึกได้เลยว่า ต้องเหยียบคับเร่งมากกว่าปรกติ อาการจะเป็นอย่างนี้ จนกว่าจะเครื่องเย็นครับ (กลับบ้าน แล้วขับใหม่วันรุ่งขึ้น) ทำไงดีครับ ?
4. คำว่า เครื่องเขก หรือ KNOC นี่ จริงๆแล้วมันมีสาเหตุไม๊ครับ ? เช่น หัวเทียนเริ่มไม่ดีแล้ว หรือเป็นที่น้ำมันเครื่ง อะไรทำนองนั้นหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ

1 รถใช้แก๊สระบบดูดใช้ OBD ตรวจสอบค่าต่างๆ ไม่แน่นอนครับไม่เหมือนระบบหัวฉีด
2.ที่ว่าO2Sจะสลับไปมาต้องใช้กล่องหลอกครับสำหรับระบ บดูด
3.อากาศร้อนแก๊สมันบาง จูนใหม่ครับ
4. หัวเทียน ก็น่าจะใช้ครับแต่น้ำมันเครื่องไม่ใช่แน่

สรุปแว่ ต้องไปเช็ค+จูนแก๊สใหม่ครับแบบนี้แก๊สน่าจะรั่ว

ชายต้น 15-08-2011 07:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nagarindkx (714804 กระทู้)

ขอบคุณครับ

อาการนี้ไปปรับจูนใหม่ครับ เชื้อเพลิงหนาครับ

Khun_Thian 15-08-2011 10:03

[quote=nick p-car (JZ);714871]1 รถใช้แก๊สระบบดูดใช้ OBD ตรวจสอบค่าต่างๆ ไม่แน่นอนครับไม่เหมือนระบบหัวฉีด
ของผมก็ตรวจได้แม่นยำดีนะครับพี่ ใช้OBDI
ด้วยความเคารพครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (714938 กระทู้)
อาการนี้ไปปรับจูนใหม่ครับ เชื้อเพลิงหนาครับ

ความคิดเห็นผมก็แบบนี้ครับ :)

Khun_Thian 15-08-2011 10:12

อ้างถึง:

ผม14.7ครับ
O2เสียหรือเปล่าครับมันมี2ตัวน่าจะตัวใดตัวหนึ่ง
เหมือนแก๊สจะท่วมครับ ลองหมุนวาล์วปล่อยแก๊สตรงสายตามเข็มนาฬิกาครึ่งรอบคร ับแล้ววิ่งดูใหม่
หัวเทียน ปรับไฟเยอะ แก๊สบาง-หนา เป็นไปได้หมดครับ

ขอบคุณครับ

ยังไงลองลดแก๊สดูก่อนครับ ไม่ทราบว่าใช้มิกซ์รูกี่มิลครับ ผลเป็นไงมาเล่าให้ฟังด้วยครับ :)

nagarindkx 18-08-2011 23:01

แก้ได้แล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอบคุณ @ชายต้น, @nick p-car, @Khun_Thian
แม่นมากๆครับ ที่ว่า น่าจะมาจาก Gas หนาไป
ประกอบกับผมไปอ่าน คู่มือการจูนแก๊ส ระบบดูด (GasThai) ครับ ปรับเฉพาะ ที่ " พาวเวอร์วาลว์"

ตอนแรก อ่านไว้ว่า
หมุนตามเข็ม = ปิด .. ทำให้จ่ายแก๊สน้อยลง
หมุนทวนเข็ม = เปิด .. ทำให้จ่ายแก๊สมากขึ้น

ปรากฏว่า ยิ่งตามเข็ม รอบยิ่งขึ้น จึงหมุนทวนเข็ม รอบยิ่งลด หมุนไปสัก 3-4 รอบเลยครับ (มันมีเส้นบากตรงกลางเลยทราบว่าหมุนไปกี่รอบ)

ผลคือ
- ก่อนทำ เวลาเร่งเครื่อง แล้วจอด จะได้กลิ่นแก๊สแรงมากๆ แล้วจากนั้นเร่งไม่ขึ้น จนกว่าจะจอดนานๆไปเลย, แล้วก็ O2S แสดงแต่ Rich (หนา), และแก๊สหมดเร็วอย่างน่าเกลียด 500 บาท วิ่งได้ 100 KM แบบต้องลุ้น

- หลังทำ ช่วงแรกอืดนิดหน่อย แต่ขับไปก็ยิ่งมีแรง, เร่งแล้วจอด ไม่มีกลิ่นแก๊สอีกเลย, O2S มีสลับ Rich/Lean แล้ว (เวลาจอดเกียร์ N, P)
ส่วนความประหยัด รอถังหน้าแล้วจะรายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:40