ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   อยากรู้ว่ารถกินแก๊สเท่าไหร่วัดกันยังไงงอ่ะคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=51623)

PEAT E34 12-09-2010 14:16

อยากรู้ว่ารถกินแก๊สเท่าไหร่วัดกันยังไงงอ่ะคับ

คือผมอยากรู้ว่าเราจะรู้ได้ไงว่ารถเรากินแก๊สโลละเท่ าไหร่น่ะคับ ต้องคำนวณกันยังไงเหรอคับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ:)

โมทย์ คลองสาม 12-09-2010 21:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peat E34 (580384 กระทู้)
คือผมอยากรู้ว่าเราจะรู้ได้ไงว่ารถเรากินแก๊สโลละเท่ าไหร่น่ะคับ ต้องคำนวณกันยังไงเหรอคับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ:)

ขออธิบายแบบชาวบ้านๆนะครับ อิ อิ

ไปที่ปั๊มแก็ส เติมแก็สให้เติมถังครับ

แล้วกดตั้งค่ามาตรวัดระยะทางของรถให้เป็นเลข 0

วิ่งใช้งานไปคับทีนี้

แล้วก็มาที่ปั๊มแก็สอีกนั้นแหล่ะ อัดแก็สให้เต็มถังเช่นเดิม

ผลที่ได้คือ เต็มแก็สครั้งนี้ไปกี่บาท

นำเอามาหารกับตัวเลขที่มาตรวัดระยะทางที่วิ่งได้กี่ กิโลเมตรครับ

เท่ากับคำตอบครับ ----บาท / ----กิโลเมตร

PEAT E34 12-09-2010 22:21

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ:)

Chili 13-09-2010 13:54

ถ้าอยากรู้ว่าได้กี่โลลิตรก็ทำแบบที่พี่โมมย์บอกนะคร ับ แต่ว่าเปลี่ยนจากบาทเป็นจดไว้ว่าเติมไปกี่ลิตร

*ที่แนะนำว่าให้คิดเป็นลิตร เนื่องจากว่าราคาแก๊สมันไม่เท่ากันแต่ละปั้ม แต่ถ้าเป็นลิตรไม่ว่าแก๊สราคาเท่าไหร่อัตราสิ้นเปลือ งมันก็เท่าเดิมครับ กี่โลลิตร?

gitano 13-09-2010 16:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โมทย์ คลองสาม (580520 กระทู้)
ขออธิบายแบบชาวบ้านๆนะครับ อิ อิ

ไปที่ปั๊มแก็ส เติมแก็สให้เติมถังครับ

แล้วกดตั้งค่ามาตรวัดระยะทางของรถให้เป็นเลข 0

วิ่งใช้งานไปคับทีนี้

แล้วก็มาที่ปั๊มแก็สอีกนั้นแหล่ะ อัดแก็สให้เต็มถังเช่นเดิม

ผลที่ได้คือ เต็มแก็สครั้งนี้ไปกี่บาท

นำเอามาหารกับตัวเลขที่มาตรวัดระยะทางที่วิ่งได้กี่ กิโลเมตรครับ

เท่ากับคำตอบครับ ----บาท / ----กิโลเมตร

เอ้อออ.... ทําไม่ผมคิดไม่ได้เนี้ย ง่ายยๆเลย

คิดอยากอยู่ตั้งนาน:frown:

wi9402jz 13-09-2010 16:20

ระยะทางที่วิ่งได้(กิโลเมตร) หารด้วย จำนวนเชื้อเพลิง(ลิตร) = อัตราสิ้นเปลือง (กิโลเมตร ต่อ ลิตร)

ิbcbc 14-09-2010 06:21

อย่าลืมหักการวิ่งด้วยน้ำมันออกสักหน่อย รวมสตาร์ทวอร์มเครื่องยนต์ก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊สอีกด้ว ยครับ
...ควรวิ่งด้วยความเร็วเฉลี่ยค่อนข้างคงที่ นอกเมือง กับในเมือง เปรียบเทียบกัน
...ของเราทางไกล กิน ๑.๐๓ - ๑.๐๕ บาท เองครับ จาก ขอนแก่น เข้า กทม.เร็วเฉลี่ย ๑๓๐ - ๑๔๐ ตลอดเส้นทาง เติมอีกทีวังน้อย ๓๘๐ กม.จ่ายเงินไป ๔๘๐ บาท
...ในเมืองขอนแก่นเปิดแอร์ ตก ๑.๕๐ - ๑.๗๐ บาท เร็วไม่เกิน ๑๐๐ บางช่วง จากบ้านไปที่ทำงาน ออกตัวและหยุดบ่อยๆ (เครื่อง ๒เจ วีวีทีไอ อีทีซีเอส ไอ แก๊สฟิกซ์มิกซ์ ในเบนซ์ ๑๒๔ โลงจำปา)

king9 27-09-2010 18:46

อีกปัญหานึง คือแต่ล่ะปั๊มเติมให้ไม่เท่ากัน บอกว่าอัดเต็มที่ ก็เต็มที่เท่าที่เครื่องจะมีแรงดันเข้าไปได้ บางปั๊มเครื่องเก่าบ้างใหม่บ้างก็ได้น้อยมากต่างกัน อีกทั้งราคาในกทมและตจวก็ต่างกันบางที่ต่างกันถึง 1.5 บาท ต้องเผื่อ การกินไว้สัก +0.1-0.3 ด้วยก็ดีครับ

meehnoi 27-09-2010 19:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ king9 (587948 กระทู้)
อีกปัญหานึง คือแต่ล่ะปั๊มเติมให้ไม่เท่ากัน บอกว่าอัดเต็มที่ ก็เติมที่เท่าที่เครื่องจะมีแรงดันเข้าไปได้ บางปั๊มเครื่องเก่าบ้างใหม่บ้างก็ได้น้อยมากต่างกัน อีกทั้งราคาในกทมและตจวก็ต่างกันบางที่ต่างกันถึง 1.5 บาท ต้องเผื่อ การกินไว้สัก 0.5-1.5 ด้วยก็ดีครับ

ถ้าให้ชัวร์ ปัญหานี้ต้องเก็บข้อมูลสักสิบครั้งแล้วนำผลรวมมาหารก ันก็จะแม่นตรงยิ่งขึ้น

ปล ยิ่งเก็บข้อมูลมากครั้งเท่าไรก็ยิ่งแม่นตรงขึ้นเท่าน ั้น

suranong 02-10-2010 11:59

up ครับ
เติมแก็ซเต็มถังกดไมล์วัดกลับมาเติมเต็มถังแล้วดูว่า เติมได้กี่ลิตรนำมาหารกับกี่โลที่ครับได้ผลเอามาหารก ับค่าแก็ซ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:45