ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   รถถ้าใช้แก๊สอย่างเดียวเลยจะมีผลมากไหมครับกับเครื่อ งยนต์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=49718)

mr-green 15-07-2010 16:27

รถถ้าใช้แก๊สอย่างเดียวเลยจะมีผลมากไหมครับกับเครื่อ งยนต์

คือใช้น้ำมันมันจะกินมากๆ ก็เลยเลิกใช้ มาประมาณเดือนกว่าๆและพอมาเติมน้ำมันแล้วสตาทดูก็ไม่ ติด ขับแก๊สไปสัก 80 แล้วสับน้ำมันก็ไม่ติดก็เลยใช้แก๊สมาตลอดเลยแต่ว่าสั งเกตุดูเครื่อง2j มันก็มีท่อไอน้ำมันเครื่องมาเลี้ยงวาวล์อยู่น๊ะครับ แบบว่ามีใครใช้เหมือนกันบ้างป่าวครับ :)

fabass_JZ 15-07-2010 22:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr-green (549662 กระทู้)
คือใช้น้ำมันมันจะกินมากๆ ก็เลยเลิกใช้ มาประมาณเดือนกว่าๆและพอมาเติมน้ำมันแล้วสตาทดูก็ไม่ ติด ขับแก๊สไปสัก 80 แล้วสับน้ำมันก็ไม่ติดก็เลยใช้แก๊สมาตลอดเลยแต่ว่าสั งเกตุดูเครื่อง2j มันก็มีท่อไอน้ำมันเครื่องมาเลี้ยงวาวล์อยู่น๊ะครับ แบบว่ามีใครใช้เหมือนกันบ้างป่าวครับ :)

ผมไม่ได้ใช้น้ำมันมา ปีกว่าแล้วครับ:( (เพราะ ดีเลย์ไม่ทำงาน ไฟไม่จ่ายปั้มติ๊ก ปั้มติ๊กไหม้ )
ใช้แก๊สอย่างเดียว มีแต่อาการสต๊าสยาวเวลาเครื่องเย็น
ถ้าหน้าหนาวหรือฝนตกกลางคืนสต๊าสยาวมาก มีแก๊สท่วม
ไล่อากาศกันยาว:emo_toon06:

ิbcbc 15-07-2010 23:02

พยายามใช้แก๊สสลับกับน้ำมันบ่อยๆ ถี่ๆ อย่าขี้เหนียวครับ...เช่น สตาร์ทด้วยน้ำมัน เดินเบา ออกตัว เร่งไปเรื่อยจนถึงรอบตัดต่อเป็นแก๊ส โอเค อัดแกีสไปเรื่อยๆ เมื่อจะเข้าจอด กดปุ่มเป็นน้ำมั้นให้มันชิน กับหัวฉีดน้ำมัน ปั๊มติ๊กทำงานบ้าง...นานๆ ก็อัดน้ำมันทางยาวๆ สัก 50 - 100 กม.ดูสักที ขับสนุกทั้ง 2 ระบบ ดีกว่าครับ ไม่กินข้าวลิงกลางทาง น้ำมันโซฮอล์อย่าค้างถังนาน เติมไว้เผื่อสัก 500 บาท ใช้ให้หมด สัก 3 อาทิตย์หรือ 1 เดือน สลับกับแก๊ส ก็น่าจะถนอมดีแล้วครับ..หากขับใกล้ๆ จอดบ่อย ก็น้ำมันอย่างเดียวเลย จะไม่เดี้ยงครับ

jettana 16-07-2010 07:38

ใช้1jมาสามปีแล้ว...ใช้แต่แก๊สอย่างเดียว

ไม่เคยใช้น้ำมันเหมือนกัน...เพราะเปลืองมาก

แต่คอยเช็คระบบสตาร์ทน้ำมันนานๆครั้ง

ให้รู้ว่าระบบน้ำมันยังใช้ได้ก็พอใจแล้ว

เปลี่ยนปั๊มติ๊กมาแล้วครั้งหนึ่ง...สังเกตดูว่า

ปั๊มติ๊กจะอยู่ได้ประมาณสองปี...ไม่ได้ใช้นาน

สนิมกินหมด...แต่จะเติมไร้สาร91ไว้ครึ่งถัง

อีกอย่างอย่าลืมเช็คสายยางท่อส่งน้ำมันด้วย

ทิ้งไว้นาน...สายมักกรอบ ร้าว รั่ว แตกได้

ตอนนี้ยังไม่พบความผิดปกติใดๆที่เครื่องยนต์

กะว่าถ้าเสียก็ยกลงเปลี่ยนตัวใหม่..ไม่ซ่อม

เครื่องเชียงกงหมื่นกว่าบาทถ้าใช้ได้ซักห้าปีก็คุ้ม

ชอบเครื่องJทั้งเงียบทั้งแรงและไม่จุกจิกเลย

ทนทานและหัวแข็งพอๆ กับเครื่องดีเซลของเดิม

ส่วนการสตาร์ทยาวนั้นควรให้ช่างแก๊สเช็คสายไฟใหม่

เพราะถ้าตัดน้ำมันหมดไม่มีส่วนผสมของน้ำมันเข้ามา

ยังไงๆ ก็สตาร์ทง่ายอยู่แล้ว ชึ่งเดียวติดแน่นอน..ขอบอก

tantan 16-07-2010 22:24

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ใช้แก๊สอย่างเดียวมีปัญหากับระบบน้ำมันนะครับ ของผมล่าสุดเพิ่งเป็นเลยครับ ขับน้ำมันรถไม่วิ่งนะครับ เหยียบไปนิ่งนะครับ สักพักก็พุ่งแรงมากนะครับ ก็เลยขับน้ำมันหมดไป 2500 บาท ตอนนี้ก็วิ่งปกติดีแล้วนะครับ

จากอันนี้ช่างบอกว่าปั้มน้ำมันที่อยู่ในถังมีปัญหานะ ครับเหมือนกับว่ามันขึ้นสนิมนะครับ ตอนนี้ผมเลยเติมน้ำมันไว้เต็มถังแช่ไว้เลยนะครับ ปกติเติมติดถังไว้ 20 ลิตรนะครับ แล้วทุกอาทิตย์ก็ขับน้ำมันสัก 10 กม นะครับ เพราะถ้าไม่ใช้เลยระบบน้ำมันมันจะไม่ได้ทำงานแล้วมัน จะใช้ไม่ได้นะครับ

aon0157 19-07-2010 00:35

ไม่ได้ใช้มาปีนึงแล้วครับ กินแก๊สอย่างเดียว วิ่งเพลิดเพลินครับ....หุหุ

ชายต้น 19-07-2010 13:00

พยายามใช้น้ำมันบ้างนะครับ...อย่างน้อยสตารท์น้ำมันว อมสักพักแล้วค่อยสับเป็นแก๊ส...ก่อนดับเครื่องวอมน้ำ มันบ้างก็ดีนะครับ...ถ้าใช้แก๊สเป็นหลักที่หัวฉีดจะม ีขี้ตะกอนเกาะที่รูหัวฉีดนะครับ...และก็จะตันครับ...

sutipun 20-07-2010 12:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (551380 กระทู้)
พยายามใช้น้ำมันบ้างนะครับ...อย่างน้อยสตารท์น้ำมันว อมสักพักแล้วค่อยสับเป็นแก๊ส...ก่อนดับเครื่องวอมน้ำ มันบ้างก็ดีนะครับ...ถ้าใช้แก๊สเป็นหลักที่หัวฉีดจะม ีขี้ตะกอนเกาะที่รูหัวฉีดนะครับ...และก็จะตันครับ...

ของผมก็ใช้แก๊สอย่างเดียวมา 2 ปีกว่าแล้วครับ เป็นเครื่อง 1 jz ครับ วิ่งเพลินเหมือนกัน เวลาสตราร์ทตอนเช้า ผมจะไม่ลากยาวครับ แต่จะแบ่งสตาร์ท เป็น 2 ครั้ง สั้น ๆ ครับ ติดได้ส:emo_toon07: บายมากครับ

danviri 29-07-2010 16:59

A31 1j ไม่โบ

ของผมใช้แก๊สอย่างเดียวมาเกือบจะ4ปีแล้ว สตาร์ทตอนเช้า2ทีไม่ต้องลากยาวคับ น้ำมันไม่เคยใช้(มันแพง)ตอนนี้ยังวิ่งได้200km/hได้ส บายๆ กะจะใช้ให้มันพังจะได้ยก2jโบใส่(มันไม่พังซะที.....เ หอ)

tunjo 29-07-2010 23:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (551380 กระทู้)

ใช่เลย ถ้าไม่ค่อนได้ใช้น้ำมัน จะเกิดคราบเกาะที่รอบๆ รูหัวฉีด และจะหัวฉีดจะตันได้ อย่างคุณชายต้นว่ามา พยายามใช้น้ำมันบ้าง สับน้ำมันตอนเครื่องร้อนๆ ก็ดี วิ่งใช้สักวัน สองวันไปเลย ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ แรกๆ จะวิ่งสะดุดบ้างกรณ๊น้ำมัน พอสักพักจะเริ่มเข้าที่ ถ้าอาการยังไม่แย่มาก ฟื้นซีพได้

kkk 30-07-2010 10:07

- ผมว่าวอม์ด้วยน้ำมันก็ดีนะครับ ของผม 500 บาทน้ำมัน วอม์ทุกเช้าถอยหลังออกโรงรถถึงหน้าบ้านทุกวัน 500 บาทเดือนกว่าๆ ยังไม่หมดเลยครับบางวันลืมสับเป็นแก็สวิ่งน้ำมันเป็น สิบโล ผมยังนึกในใจว่าน้ำมันก็พอรับได้ครับ แต่เครื่องเดิม 2j ge เติมน้ำมัน 500บาทขับซัก 20โล ก็เสียวๆเหมือนกันครับ เพราะเกจน้ำมันได้ได้ต่อ แต่ตอนนี้ก็เน้นแก็สครับ แต่ยังไงก็น้ำมันบ้างก็ดีครับ ยังประทับใจเรื่องการบริโภคอยู่ครับหรือผมขับไม่ค่อย เร็วก็ไม่ทราบ:)

somtao 30-07-2010 11:45

ผมใช้ตอนสตาร์ทกับตอนดับอ่ะคัฟ...ครั้งละ 2-3 นาที...อิอิ...จิ๊บจิ๊บ:emo_toon11: :emo_toon11:

SERMSAK2006 07-08-2010 14:36

แก๊สอย่างเดียว

ของผม 2jz วางตอนไมล์ 45000 ตอนนี้ผ่านไป 130000 โล ใช้แก๊สอย่างเดียวคับ เพราะสายปั้มติ๊กในถึงเปื่อยบ่อย เปลี่ยนได้ 2 เดือนเปลื่อยอีก น้ำมันค้างอยูในถังมา 2 ปี และ เิลิกใช้ครับ สตาร์ตอนเช้า สตาร์ท 2 ครั้ง สั้น ๆ อย่ายิงยาว ถ้าพังก็ยกใส่ใหม่ ถูกว่ารถเก๋งที่ไปซ่อมบ่าวาล์วกัน ผมว่า JZ เนี่ยทนโคตร สายหัวเทียนหลุดจากชลบุรี วิ่งมา กทม. 5 หัว สั่นหน่อย ไม่ยักพัง ยุคนี้ใช้แก๊สด้วย ลืมไปได้เลยทนกว่าเก๋งแน่

TEXMODIFY 07-08-2010 15:38

Texmodify

ผมเองใช้มา2ปีและแบบมีหล่อบ่าวาล์วเนี่ย
ก็ดีครับ civicที่พ่อผมขับอยู่ก็ลักษณะเนี้ย
ช่วยตอนเราไม่มีเวลาอุ่นเครื่อง จะได้ไม่เเห้งเกิน
สตาทร์มานี่น้ำออกท่อตลอด เเล้วเเต่ช่างเเล้วเเต่อู่ด้วยอ่ะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:58