ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ถามเรื่อง mix กดคิกดาว์นแล้วแบ๊ค (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=49216)

skymera 28-06-2010 04:56

ถามเรื่อง mix กดคิกดาว์นแล้วแบ๊ค

1j bo ใส่มิก ฟูนากิ กดคิกดาว์นแล้วแบ็คตลอดเลยตรับ ต้องค่อยๆ กดไปเรื่อยๆ ไม่เน้นปลายมากครับ เอาขับในเมืองให้มัน ปี๊ดป๊าดหน่อย ควรใส่มิกซ์แบบไหน รูเท่าไหร่ดีครับ แล้วจำเป็นต้องติดใกล้ลิ้นปีกมั้ยครับ
แล้ว lamda ควรใส่ดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ :)

ชายต้น 28-06-2010 06:58

เท่าที่ใช้ มิกธรรมดาไว้หน้าลิ้น รู28มิล สำหรับผมถือว่าโอเคแล้วครับ...ส่วนแลมด้าใส่แล้วดีคร ับแต่ใช้ไปนานๆมันชอบรวน...

fabass_JZ 28-06-2010 11:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera (541216 กระทู้)
1j bo ใส่มิก ฟูนากิ กดคิกดาว์นแล้วแบ็คตลอดเลยตรับ ต้องค่อยๆ กดไปเรื่อยๆ ไม่เน้นปลายมากครับ เอาขับในเมืองให้มัน ปี๊ดป๊าดหน่อย ควรใส่มิกซ์แบบไหน รูเท่าไหร่ดีครับ แล้วจำเป็นต้องติดใกล้ลิ้นปีกมั้ยครับ
แล้ว lamda ควรใส่ดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ :)

แลมด้าจะคอยเพิ่มแก็สในส่วนที่เป็นเพาว์เวอวาล์ว:)
ลองเพิ่มเซนต์ ซักนิดนึง (ประมาณ15นาที หมุนออกนะครับ)
แล้วลองวิ่งดูครับ ถ้ายังแบ็คอยู่ ก็ค่อยเพิ่มอีก
ปรับเพื่อให้จ่ายแก็สในช่วงเครื่องดูดเร็วและมากขึ้น :redface:
แต่อาจจะกินขึ้นด้วย:(

kedyee 28-06-2010 16:46

ของผมก็ใช้มิก Tosaki ออกตัวกดแรงๆ หรือคิ๊กดาวมีแบค ต้องทำการจูนใหม่ครับ และหลังๆ ผมก็จะพยายามไม่ทำดังที่กล่าวมา กลัวแบค

skymera 29-06-2010 03:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fabass_JZ (541361 กระทู้)
แลมด้าจะคอยเพิ่มแก็สในส่วนที่เป็นเพาว์เวอวาล์ว:)
ลองเพิ่มเซนต์ ซักนิดนึง (ประมาณ15นาที หมุนออกนะครับ)
แล้วลองวิ่งดูครับ ถ้ายังแบ็คอยู่ ก็ค่อยเพิ่มอีก
ปรับเพื่อให้จ่ายแก็สในช่วงเครื่องดูดเร็วและมากขึ้น :redface:
แต่อาจจะกินขึ้นด้วย:(

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับแต่รอบเดินเบามันเพิ่มขึ้ นไปด้วย น้ำมัน700rpm แก็ส700rpm พอหมุนsensเพิ่ม รอบก็เพิ่มไปด้วยครับ ผมเอามิกออห่างจากปากtrc ประมาณ4นิ้ว รูประมาณ30 กินแก็สเกิน2.5บ.แน่นอนครับ กดแล้วยังมีแบ็คบ้างตอนกดคิกดาวน์สุด เลยปรับบูสไฟฟ้ามาเพิ่มเป็น1บาร์ เพื่อจะได้ไม่ต้องคิกบ่อยๆ แต่มันก็รู้สึกว่าต้นมันหายๆไปครับ เป็นเพราะระบบอินเตอร์กับ ท่อไอเสียรึเปล่าครับ เกียร์ ออโต้:emo_toon06:

fabass_JZ 29-06-2010 19:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera (541645 กระทู้)
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับแต่รอบเดินเบามันเพิ่มขึ้ นไปด้วย น้ำมัน700rpm แก็ส700rpm พอหมุนsensเพิ่ม รอบก็เพิ่มไปด้วยครับ ผมเอามิกออห่างจากปากtrc ประมาณ4นิ้ว รูประมาณ30 กินแก็สเกิน2.5บ.แน่นอนครับ กดแล้วยังมีแบ็คบ้างตอนกดคิกดาวน์สุด เลยปรับบูสไฟฟ้ามาเพิ่มเป็น1บาร์ เพื่อจะได้ไม่ต้องคิกบ่อยๆ แต่มันก็รู้สึกว่าต้นมันหายๆไปครับ เป็นเพราะระบบอินเตอร์กับ ท่อไอเสียรึเปล่าครับ เกียร์ ออโต้:emo_toon06:

ถ้าหมุน sens เพิ่มก็ต้องเป็นเช่นนั้นครับ เพราะsensจะยอมให้เครื่องดูดแก๊สมากขึ้น เราอาจจะปรับ ไอเดิ้น ให้รอบลงมาก็ได้ แต่ถ้าหมุนปิดหมดแล้วก็ปรับไม่ลงครับ:(
ระบบท่อไอเสียกับอินเตอร์ไม่น่าเกี่ยว เพราะท่อไอเสียเป็นแต่ทางออกถ้าเล็กไปน่าจะอั้นรือระ บายไม่ทันไม่น่าเกี่ยวกับแก๊ส
ส่วนอินเตอร์เป็นที่ระบายลมร้อนที่มาจากเทอร์โบ ก็ไม่น่าเกี่ยว
ส่วนมิก อยู่ห่าง trc ต้องขอโทษด้วยผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
แต่ที่แน่ๆ ถ้าอาการแบ๊คไฟร์ มีอยู่ 2 อย่างคือ แก๊สบาง(หรือจ่ายไม่พอ)กับระบบไฟเดินไม่เรียบ
ถ้าปรับอย่างที่ว่าแล้วเป็นอาการต้นอืดปลายแบ็ค (เดานะ หนักกว่าช่างเทพอีก ที่ว่าความรู้สึก กะจมูกดม ของผมเดาล้วนๆ อิอิ)รอบต้นแก๊สหนา รอบสูงแก๊สบาง:(
ไม่ได้โฆษณา นะ:redface: ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียด้วย:redface:
ลองไปซื้อสวิทแก็สของชายต้นมาใส่ดูเพราะของเขาแถมตัว วัดค่าAF วัดความหนาบางของแก็ส เราจะได้รู้ว่าช่วงไหนหนา ช่วงไหนบางครับ:)
ผมว่าดีกว่าที่เราจะมาเดาว่าน่าจะทำยังไง แก้ยังไง
มันเหมือนกับแผนที่ ที่จะคอยบอกเราว่าน่าจะไปทางไหน เราจะได้ไม่หลงทางกับมัน
หรือจะไปหาที่มันเป็นตัววัดค่า AF อย่างเดียวก็ได้ ในเวปมีขาย(แต่ต้องลองหาดูในกูเกิ้ลน่ะ)
ลองดูนะครับให้ความช่วยเหลือเต็มที่ ผ่านสระบุรีก็มาเยี่ยมได้นะครับ:)

skymera 29-06-2010 22:55

วันนี้ลองใหม่อีกรอบครับแกะหม้อต้มออกมาแล้วมันยุ่ยๆ เหมือนจะขาด เลยเปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ แล้วก็ลองปรับsens ให้รอบเดินเบาเดินได้ แล้วก็ปรับสายกลางประมาณ3500 รอบ แล้วก็ฟังเสียงเอาครับ พอออกไปวิ่งดูถ้าค่อยๆกด มันก็ไม่แบ๊คครับ แต่พอเกียร์3แล้วกดคิกดาวน์ ก็แบ๊คอีก เลยเพิ่ม sens อีก1.5รอบ ก็ไม่แบ๊คแล้วครับ แล้วก็รู้สึกว่าเกือบใกล้เคียงน้ำมันแล้ว แต่ที่สงสัยคือ รอบนี้ปรับsensขึ้น รอบก็ไม่เกิน700ก่อนปรับก็700 งง เดี๋ยวจะลองดูครับว่ามันจะกินขนาดไหน แล้ว ถามอีกอย่างครับว่า เวลา แอร์ทำงาน รอบมันดีดไปเกิน900 เราจะตั้งมันได้มั้ยครับ ผมถอดลิ้นปีก และ ตัวช่วยรอบ มาล้าง เลยเป็นอย่างนี้ แก้ไขอย่างไรดีครับ

kks 30-06-2010 00:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera (542046 กระทู้)
วันนี้ลองใหม่อีกรอบครับแกะหม้อต้มออกมาแล้วมันยุ่ยๆ เหมือนจะขาด เลยเปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ แล้วก็ลองปรับsens ให้รอบเดินเบาเดินได้ แล้วก็ปรับสายกลางประมาณ3500 รอบ แล้วก็ฟังเสียงเอาครับ พอออกไปวิ่งดูถ้าค่อยๆกด มันก็ไม่แบ๊คครับ แต่พอเกียร์3แล้วกดคิกดาวน์ ก็แบ๊คอีก เลยเพิ่ม sens อีก1.5รอบ ก็ไม่แบ๊คแล้วครับ แล้วก็รู้สึกว่าเกือบใกล้เคียงน้ำมันแล้ว แต่ที่สงสัยคือ รอบนี้ปรับsensขึ้น รอบก็ไม่เกิน700ก่อนปรับก็700 งง เดี๋ยวจะลองดูครับว่ามันจะกินขนาดไหน แล้ว ถามอีกอย่างครับว่า เวลา แอร์ทำงาน รอบมันดีดไปเกิน900 เราจะตั้งมันได้มั้ยครับ ผมถอดลิ้นปีก และ ตัวช่วยรอบ มาล้าง เลยเป็นอย่างนี้ แก้ไขอย่างไรดีครับ

ดูเรื่องหัวเทียน คอลย์ด้วยน่ะครับ น้ำมันเครื่องในเป้าหัวเทียนก็มีผลน่ะครับ เช็คด้วยน่ะครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:28