ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   มีปัญหาคันเกียร์หลวมครับ รบกวนขอคำแนะนำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=47287)

Evolution152 23-04-2010 03:19

มีปัญหาคันเกียร์หลวมครับ รบกวนขอคำแนะนำ

รถผม 1Jz-ge อยู่ใน Body Benz W123 ครับ ตอนนี้คันเกียร์มันหลวมๆอ่ะครับ ลองเสิชคำแนะนำเก่าๆบอกว่ามีบูชคันเกียร์เปลี่ยนได้ แต่ผมไปให้ช่างดูทำไมช่างบอกเปลี่ยนไม่ได้ ต้องเปลี่ยนทั้งคันเกียร์เลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหายังไงดีถ้าเปลี่ยนบูชได้นี่อยู่ ตำแหน่งไหนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือว่าถ้าต้องเปลี่ยนทั้งคันเกียร์ ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Nguan_Volvo 23-04-2010 07:49

ผมซื้อแป้นเกียร์เพื่อเอา บูช มาเปลี่ยนเหมือนกันคับ ราคาแป้นเกียร์ที่ผมซื้อมาตอนนั้น 700 คับ เพราะกะเอาแต่ บูช มาเปลี่ยนคับ

nye-noei 23-04-2010 08:29

เข้าใจว่าลองไปเทียบบุชดูน่าจะมีขายนะครับ
แต่ผมใช้กระป๋องน้ำอัดลมมาตัดเป็นแผ่นแล้วม้วน
เข้าไปเทนบุช มันก็ใช้งานได้ดีนะครับ :emo_toon03:

future 23-04-2010 09:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Evolution152 (509854 กระทู้)
รถผม 1Jz-ge อยู่ใน Body Benz W123 ครับ ตอนนี้คันเกียร์มันหลวมๆอ่ะครับ ลองเสิชคำแนะนำเก่าๆบอกว่ามีบูชคันเกียร์เปลี่ยนได้ แต่ผมไปให้ช่างดูทำไมช่างบอกเปลี่ยนไม่ได้ ต้องเปลี่ยนทั้งคันเกียร์เลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหายังไงดีถ้าเปลี่ยนบูชได้นี่อยู่ ตำแหน่งไหนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือว่าถ้าต้องเปลี่ยนทั้งคันเกียร์ ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมใช้คันเกียร์เดิมเจ มันหลวมผมไปเทียบซื้อบูชคันเกียร์ที่ร้านอะไหล่ มี2ตัวตัวละ20บาทครับ:?

oat 23-04-2010 11:19

ถ้าหาซื้อไม่ได้ ลองถอดคันเกียร์ไปให้โรงกลึง กลึงซุปเปอร์รีนใส่เลยครับ ค่ากลึง + ซุปเปอร์รีน ไม่กี่บาทหรอกครับ ผมทำนานแหละ จำราคาไม่ค่อยได้ว่า 50 หรือ 100 บาทนะครับ ทุกวันนี้ใช้มาก็แน่นดีครับ

PhotJZ 23-04-2010 18:56

อย่าไปว่า ช่างเขานะ ครับ !!

พอดีมันเป็นงาน หยุ๋มหยิ๋ม น่ะ ครับ ...ของ ผมมันก็โยก ซ้าย-ขวา คลอนไปหมดเลย เพิ่งลงมือเอง ผมว่า อาการอย่างนี้ แก้ไขตามที่เพื่อนๆข้างบนว่า มา แล้วยังมีอีกหลายวิธีมากมาย ที่จะแก้ไข ถ้าคนเป็นช่างเขามีเวลามากพอ ทำได้สบายมาก เสาร์ ที่ผ่านมา ผมลงมือเองเลย นั่งนึกอยู่ตั้งนาน ต้องบอกก่อนว่าไม่ใช่ช่างเครื่องยนต์เลย ยังลงมือเองเลยครับ ถ้าตั้งใจจะลงมือเองเดี๋ยวผมวาดรุป แนะให้ได้นะครับ ...ของผมใช้แหวนร้อยเอา ครับ ตอนนี้ก็แน่นไม่ฝืด และไม่คลอนด้วย ครับ

volvoman 23-04-2010 19:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Evolution152 (509854 กระทู้)

บูชมีปัญหาเหมือนกัน ยังไม่ได้ลงมือเลยครับ

Evolution152 25-04-2010 21:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (510181 กระทู้)
พอดีมันเป็นงาน หยุ๋มหยิ๋ม น่ะ ครับ ...ของ ผมมันก็โยก ซ้าย-ขวา คลอนไปหมดเลย เพิ่งลงมือเอง ผมว่า อาการอย่างนี้ แก้ไขตามที่เพื่อนๆข้างบนว่า มา แล้วยังมีอีกหลายวิธีมากมาย ที่จะแก้ไข ถ้าคนเป็นช่างเขามีเวลามากพอ ทำได้สบายมาก เสาร์ ที่ผ่านมา ผมลงมือเองเลย นั่งนึกอยู่ตั้งนาน ต้องบอกก่อนว่าไม่ใช่ช่างเครื่องยนต์เลย ยังลงมือเองเลยครับ ถ้าตั้งใจจะลงมือเองเดี๋ยวผมวาดรุป แนะให้ได้นะครับ ...ของผมใช้แหวนร้อยเอา ครับ ตอนนี้ก็แน่นไม่ฝืด และไม่คลอนด้วย ครับ

ขอบคุณมากครับ รบกวนช่วยเล่ารายละเอียดคร่าวๆในการทำหน่อยนะครับ ได้ภาพประกอบด้วยยิ่งดีเลยครับ :)

PhotJZ 26-04-2010 19:17

วันนี้ งานไม่ค่อยยุ่งเลยลองนั่งวาดดู ครับ

5 ไฟล์แนบ
ตอนที่ทำไม่ได้กะว่าจะถ่ายให้ใครดู พอดี คุณมาถามก็เลยนั่งนึกดู เอาใกล้เคียงรับรองว่า ง่ายมากครับ ..แต่ถ้าจะให้รื้อ มาถ่ายให้ดูใหม่ คงไม่เอานะ ครับ ...เริ่มเลยนะ ครับ ผิดถูกยังงัย เพื่อนๆมาเสริมได้ ครับ

1..เปิดพรหม รื้อ Console เกียร์ ออก คลายน็อต ทั้ง 4 ออก ครับ ของผมช่างเขาเอาเหล็กฉาก เชื่อมแบบนี้ ไม่รู้ว่า ผมเหมือนใครมั้ย แปลกดีนะ ครับ

2..อันนี้แหละเห็นแล้วอาจท้อ รถผมเตี๊ยนะ แถมไม่ได้เป็นช่าง ยังสู้เลย ครับ คลายน๊อตยึดขาเกียร์ออก เดี๋ยวค่อยตั้งใหม่ ..ไม่ยากเลย ลองดู

3..ตอนนี้ก็ยกเกียร์ออกมาได้แล้ว ถอด Connector 2 ชุดออก แล้วมาถอด แผ่นยางกันฝุ่น ด้านล่างออก มันจะมี Lock ที่รูทั้ง 4 อย่าให้ฉีกนะ ..ของผม ฉีกไป 2 ข้างแระ

4..ลองโยกคันเกียร์ดู ครับ แล้วจะรู้สาเหตุที่มัน คลอนครับ แล้วคลายน๊อต ยึด ตามรูปออกเลย ...ใกล้ แล้ว ครับ

5..ดูที่วงกลมสีแดง ตอนที่ผมถอดออกมา เจอแต่เศษยาง ไม่เห็นรุปร่าง หน้าตาของมัน เศษยางนี่ หรือเปล่าที่เขาเรียก บุ๊ชคันเกียร์ ครับ ...มันเกิด ช่องว่างที่มีปัญหา เราต้องจัดการตรงนี้ ตามที่เพื่อนๆด้านบนว่าไว้

PhotJZ 26-04-2010 19:23

อันนี้ สุดท้ายแระ ใครมีทักษะ ยังงัย งัดมาใช้เลย

1 ไฟล์แนบ
ของผมวันหยุด ไม่รู้จะไปหาซื้อ หากลึง อะไรที่ไหนได้ รื้อมาแล้วก็อยากให้จบในวันเดียว เห็นเพื่อนๆในนี้บอกให้กลึงปลอก แบบ A ...คงไมทันแน่ เลยเลือกเอาแบบ B ครับ เอาแหวนมาแทรกเข้าไป (อย่าให้ฟิตมากนะ ครับ เอาพอหลวมนิดๆเพราะลองมาหลายขนาด ...ลงตัว แล้วลอง โยกดู ครับ ...ประกอบเสร็จแล้ว ไปใส่ น๊อตยึดขาเกียร์ ...แล้ว ยิ้มได้เลย

Pong79 26-04-2010 22:46

ผมด้ามเกียรของTiger D4D ก่อนนี้หลวมเหมือนกัน
เลยกลึงทองเหลืองใส่แทนบูชพลาสติกบางๆของเดิม ใช้ได้ดีครับ

Evolution152 28-04-2010 19:59

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ ครับ อุตสาห์วาดให้เลย :)

เด๋ว weekend นี้ผมจะลองทำตามดูครับ

golf66 29-04-2010 11:19

:) วาดซะเห็นภาพเลยครับ สวยมาก

toy33 30-04-2010 07:58

1 ไฟล์แนบ
ของผมก็เคยหลวมครับ ผมถอดคันเกียร์แล้วเอาไปเทียบซื้อที่ร้านอะไหล่ยนต์ ได้บูชพลาสติก 2 อันหัว ตัดแต่งนิดหน่อยแล้วใส่ด้านซ้าย-ขวา ก็ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วยัง ok
เพิ่มเติมครับ (ขออนุญาตใช้รูปของพี่ PhotJZ นะครับ) ลองเช็คบูชยางข้อต่อคันเกียร์กับตัวเกียร์(ในวงกลมสี แดง)ด้วยครับ ถ้าหลวมก็เปลี่ยนได้ก็ดีครับผม...

CARBOMM112 07-11-2011 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (511440 กระทู้)
ของผมวันหยุด ไม่รู้จะไปหาซื้อ หากลึง อะไรที่ไหนได้ รื้อมาแล้วก็อยากให้จบในวันเดียว เห็นเพื่อนๆในนี้บอกให้กลึงปลอก แบบ A ...คงไมทันแน่ เลยเลือกเอาแบบ B ครับ เอาแหวนมาแทรกเข้าไป (อย่าให้ฟิตมากนะ ครับ เอาพอหลวมนิดๆเพราะลองมาหลายขนาด ...ลงตัว แล้วลอง โยกดู ครับ ...ประกอบเสร็จแล้ว ไปใส่ น๊อตยึดขาเกียร์ ...แล้ว ยิ้มได้เลย

:) :) :)

dumptop 26-08-2012 11:44

:) :)

gclub sbobet M3Bet livescore holiday palace gclub
sbobet gclub

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:50