ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   2jz-gte ตอนเช้าสตาร์ทติดยากครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44662)

skye34 22-01-2010 06:49

2jz-gte ตอนเช้าสตาร์ทติดยากครับ

BMW E34 + 2JZ-GTE
วางมาสองปี เพิ่งจะมีปัญหานี้ช่วง 2~3 เดือนที่ผ่านมา
  • 2JZ-GTE ตอนเช้าสตาร์ทติดยากครับ
  • หรือจอดทิ้งไว้มากกว่าหนึ่งวันก็สตาร์ทติดยากครับ
  • ต้องสตาร์ทประมาณสามครั้งถึงจะติด
  • หลังติดแล้วหนึ่งครั้ง ทั้งวันก็จะไม่มีปัญหาอีก

รายการที่ทำไปแล้วมีดังนื้
ปั๊มติ๊ก
Regurator
หัวเทียน
แบตเตอร์รี่
สุดท้ายทางอู่แจ้งว่า ISC Valve อาจมีปัญหา แต่หาอะหลั่ยไม่ใด้

ต้องการคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ
หรือที่ไหนหาซื้ออะหลั่ยนี้ใด้
:emo_toon06:
Thanks you

เค_คลองสาม 22-01-2010 07:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skye34 (469672 กระทู้)
BMW E34 + 2JZ-GTE
วางมาสองปี เพิ่งจะมีปัญหานี้ช่วง 2~3 เดือนที่ผ่านมา
  • 2JZ-GTE ตอนเช้าสตาร์ทติดยากครับ
  • หรือจอดทิ้งไว้มากกว่าหนึ่งวันก็สตาร์ทติดยากครับ
  • ต้องสตาร์ทประมาณสามครั้งถึงจะติด
  • หลังติดแล้วหนึ่งครั้ง ทั้งวันก็จะไม่มีปัญหาอีก

รายการที่ทำไปแล้วมีดังนื้
ปั๊มติ๊ก
Regurator
หัวเทียน
แบตเตอร์รี่
สุดท้ายทางอู่แจ้งว่า ISC Valve อาจมีปัญหา แต่หาอะหลั่ยไม่ใด้

ต้องการคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ
หรือที่ไหนหาซื้ออะหลั่ยนี้ใด้
:emo_toon06:
Thanks you

พอสตาร์ทติดแล้ว มีควันดำออกที่ปลายท่อหรือเปล่าครับ (ต้องรีบดู) ถ้ามีก็น่าจะหัวฉีดรั่วครับ:rolleyes:

HS9KRM 22-01-2010 07:51

:) ตามพี่เคด่วยว่าเลยครับ
-เเต่ สุดท้ายทางอู่แจ้งว่า ISC Valve อาจมีปัญหา แต่หาอะหลั่ยไม่ใด้======>ผมว่ามันคงไม่เกี่ยวกะการสตาร์ทยากครับ

pramote9222 22-01-2010 09:04

e36 2Jbo

ไม่ดำ ครับ
ขาวนิดๆ มีน้ำเวลากดเร่ง แล้วพอติดแล้วก็หายสนิท ผมว่า กล่องฟ้า Emanage ถูกและดี นะครับ
ไม่รู้ว่า มันจะจูนขึ้นถึง 1.2 บาร์ รึป่าว ผมจะใช้โบคู่เดิมๆ ครับ:)
ว่าจะลองบอก ช่างน้อง ร้านวิโรจน์ที่ ร้อยเอ็ด จูนขึ้น สักนิด ไม่เอาแรงมาก เดี่ยวกระจาย เห็น เพื่อนๆ บอก
ยังไม่อยากไปขึ้นโบเดี่ยว งบน้อย ครับ แต่ถ้าจะขึ้น พี่ๆๆ ว่า Garret ตัวไหนดี แนะนำด้วยครับ
แต่ของเพื่อน SR20Bo Garret 06 เขาวิ่งแดร็ก ที่น้ำพอง 13.23 วิ ในบอดี้ E36 สีขาว บอดี้เหมือนกันกะผมเลย แต่ก่อนที่ผมจะใส่เฟืองท้ายลิมมิตเต็ด Skyline กับ กล่องฟ้า วิ่งได้ 14.7 เกียร์ออโต้เดิม ถ้าใส่ กล่องฟ้า แล้ว จูนสัก 1 บาร์ น่าจะลง 13 ปลายๆๆ ไหม ครับ

somtao 22-01-2010 11:12

:emo_toon11: โว้วๆ...ขาแรงสนามน้ำพอง...เลยบ้านผม(อยู่หลัง มข.)ไปแค่ 30 กม.คัฟ....แต่ทางเข้าผมว่ามันป่าเยอะไปหน่อยอ่ะนะ... ..เมื่อก่อนผมเอา LS125 ไปวิ่งแบร็กเก็ตประจำๆ....หันมาเล่นกะบะผมก็ใช้นิสสั น เครื่องTD27 เซ็ตโบZ18 ไปวิ่ง15วิ และ17วิ สบายๆ.....แต่วิ่งบ่อยๆ....เครื่องกระจายคัฟ..เพราะป รับบูตสูงไปหน่อย 35ปอนด์.....แล้วขากลับรถแรงๆก็เยอะเลยต้องแซ๊ดดดดดด ดดดด....สุดท้ายเพื่อนต้องลากกลับบ้านเหอๆ......มาคร าวนี้ลง 1J bo VVTi ยังไม่รู้ว่าเวลาจะหนีจากดีเซลเทอร์โบแค่ไหน เพราะเกียร์เป็นออโต้แตนๆคัฟ.....:emo_toon08:

bunnakon2 22-01-2010 13:38

ถ้าหัวฉีดไม่รั่ว หััวเทียนไม่บอด

มอเตอร์เดินเบาก็มีผลต่อการติดเครื่องยากนะครับ

อาทิ เครื่อง j โบ หรือ เจฝาดํา ฝาขาว (และในเครื่อง vvti บางรุ่น)ที่มีมอเตอร์เดินเบา isc แบบ 6 สาย ทําไม่ต้องมีขั้ว M-REL? ทําไปต้องมีวงจรจ่ายไฟแยกจากวงจร IGSW?

เพราะทุกๆครั้งที่เราดับเครื่อง แต่ขั้ว M-REL ยังจะจ่ายไฟออกมาจากกล่อง ecu เพื่อไปเลี้ยง RELAY ให้ยังจ่ายไฟไปที่มอเตอร์เดินเบา เพื่อให้เปิดสุด จะได้ติดเครื่องง่ายในครั้งต่อไป(ถึงแม้ว่าจะปิดสวิต ย์กุญแจแล้วก็ตาม)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:52