ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   หาวิธีลดความร้อน ใครมีวิธีดีดีแนะนำที (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44050)

hs4kob 02-01-2010 13:19

หาวิธีลดความร้อน ใครมีวิธีดีดีแนะนำที

:redface: วัดดีครับ รถผม E30 1j GAS MIX ไม่โบมีปัญหามากกับความร้อนขึ้นสูง90-100-110 องษา หม้อนํ้ามีเนียมพัดลม3ตัวยังร้อนมาก บางทีนํ้าดันหม้อพัก(ฝาเก่ามาก)บางครั้งนํ้าหายไปเป็ นครึ่งหม้อนํ้าก็มี ดีที่ความร้อนขึ้ง100-110ผมก็จอดไม่วิ้งต่อ พี่พี่ท่านใดมีวิธีดีดีแนะนำด้วยครับขอบคุณมากมากกกก กก

krupree 02-01-2010 15:48

อย่างนี้ต้องเข้าเช็คแล้วแหละครับมีได้หลายสาเหตุ ทั้งหนักและเบา จะว่าหม้อน้ำเล็กไปก็ได้ แก็สบาง ก็เป็นได้ ฝาสูบโก่งก็เป็นได้ อย่านิ่งนอนใจหาสาเหตุและแก้ไขเสียครับก่อนที่จะมากไ ปกว่านี้อีก

m&m 02-01-2010 22:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs4kob (460703 กระทู้)
:redface: วัดดีครับ รถผม E30 1j GAS MIX ไม่โบมีปัญหามากกับความร้อนขึ้นสูง90-100-110 องษา หม้อนํ้ามีเนียมพัดลม3ตัวยังร้อนมาก บางทีนํ้าดันหม้อพัก(ฝาเก่ามาก)บางครั้งนํ้าหายไปเป็ นครึ่งหม้อนํ้าก็มี ดีที่ความร้อนขึ้ง100-110ผมก็จอดไม่วิ้งต่อ พี่พี่ท่านใดมีวิธีดีดีแนะนำด้วยครับขอบคุณมากมากกกก กก

ง่ายที่สุดหาความรู้เยอะๆ...ก่อนที่จะทำอะไรจะได้ไม่ เสียเงินเเละเวลาเป่ลาเพราะ club jz ของเรามีข้อมูลเเละน้ำใจที่หาไม่ได้จากที่ไหนอีกเเล้ วครับ

เเนะนำเบื้องต้นลองเชควาล์วน้ำเเละเติมน้ำยาหม้อน้ำใ หม่ดูเป็นทางเลือกที่ถูกเเละทำเองได้ไม่ยากลองหาข้อม ูลดูครับ
:) :)

sit fishing 02-01-2010 23:31

สงสัยมีความต้องการทางช่างสูง รอ น้าๆมาตอบครับ

4d4wd 02-01-2010 23:56

ลองถ่ายรูปหม้อน้ำและห้องเครื่องมาดูดีกว่าครับ
ไม่เห็นของก็พูดยากครับ ผมอยากรู้ว่า
1. ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อน เห็นว่าเก่ามาก
2. น้ำยาหม้อน้ำใช้ยี่ห้ออะไร ถ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไร
3. หม้อน้ำกี่ช่อง หนาเท่าไร
4. เทอร์โมพัดลมฝังตรงไหน ใช้ยี่ห้ออะไร
5. เกจวัดใช้ยี่ห้ออะไร ฝังเซนเซอร์ตรงไหน
6. ทางลมวิ่งมาปะทะแผงหม้อน้ำมีอะไรบังลมหรือเปล่า พัดลมดูดหรือเป่ากี่ตัว ตีโกร่งครอบไหม

4d4wd 03-01-2010 00:13

จริงๆการะบายความร้อนนี้ 2เจโบหม้อน้ำเดิมวีโก้ทำไมผมไม่มีปัญหาเลยอะครับ (ผมสัณนิษฐานว่าน่าจะมาจากทิศทางการระบายลมนะครับ ผมเอาเคยวิ่งแบบไม่มีพัดลมหม้อน้ำเลยนะครับ ถ้าวิ่งไปเรื่อยๆ ความร้อนยังไงก็ไม่ขึ้น ยิ่งซัดยิ่งลง แต่ผมถอดกระจังหน้าออกเลยนะครับ ลมวิ่งเข้ามาปะทะแผงแอร์ตรงๆเลย แล้วถึงจะถึงหม้อน้ำ ถ้าไม่จอดติดไฟแดงนี่ยังไงก็ไม่ฮีต ต่อมาย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้อง แล้วใส่กระจังหน้าเหมือนเดิม วิ่งทางยาวๆพัดลมแทบไม่ทำงานเลยครับ อ้อน้ำยาหม้อน้ำก็สำคัญมากครับ ผมใช้ของโตต้าแบบผสมมาแล้วเติมเพียวๆเลย ใช้2แกลลอนใหญ่ ถ่ายทีนึงก็หกเจ็ดร้อยบาทแนะ แต่สังเกตุว่าเวลาวิ่งมาจอด ความร้อนจะลดลงเร็วกว่าน้ำยาโนเนมที่เคยใช้มาเมื่อก่ อนครับ อ้ออีกตัวนึงที่ผมคิดว่าพอใช้ได้คือ ยี่ห้อ คาร์ชายน์ครับ ใช้ 1 ขวดต่อครั้งแต่ราคาย่อมกว่า คือ 250 บ.ครับสู้ของโตต้าแท้ๆไม่ได้แต่ก็โอเคครับ 6 เดือนหรือสองหมื่นโลถ่ายที แต่เอาอยู่เหมือนกัน แต่ถูกกว่าราว 2 เท่าครึ่งครับ

hs4kob 03-01-2010 00:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (460843 กระทู้)
ลองถ่ายรูปหม้อน้ำและห้องเครื่องมาดูดีกว่าครับ
ไม่เห็นของก็พูดยากครับ ผมอยากรู้ว่า
1. ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อน เห็นว่าเก่ามาก
2. น้ำยาหม้อน้ำใช้ยี่ห้ออะไร ถ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไร
3. หม้อน้ำกี่ช่อง หนาเท่าไร
4. เทอร์โมพัดลมฝังตรงไหน ใช้ยี่ห้ออะไร
5. เกจวัดใช้ยี่ห้ออะไร ฝังเซนเซอร์ตรงไหน
6. ทางลมวิ่งมาปะทะแผงหม้อน้ำมีอะไรบังลมหรือเปล่า พัดลมดูดหรือเป่ากี่ตัว ตีโกร่งครอบไหม

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
พี่ 4d4wd ครับ
1. ฝาหม้อพักนํ้าครับที่เก่า
2. ถ่ายครั้งสุดท้ายจำไม่ได้ครับ
ส่วนข้ออื่นขอไปดูก่อนครับ
ว่าจะเช็ควาลว์ กับ ใส่นํ้ายาใหม่ครับ:emo_toon24:

m&m 03-01-2010 17:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (460846 กระทู้)
จริงๆการะบายความร้อนนี้ 2เจโบหม้อน้ำเดิมวีโก้ทำไมผมไม่มีปัญหาเลยอะครับ (ผมสัณนิษฐานว่าน่าจะมาจากทิศทางการระบายลมนะครับ ผมเอาเคยวิ่งแบบไม่มีพัดลมหม้อน้ำเลยนะครับ ถ้าวิ่งไปเรื่อยๆ ความร้อนยังไงก็ไม่ขึ้น ยิ่งซัดยิ่งลง แต่ผมถอดกระจังหน้าออกเลยนะครับ ลมวิ่งเข้ามาปะทะแผงแอร์ตรงๆเลย แล้วถึงจะถึงหม้อน้ำ ถ้าไม่จอดติดไฟแดงนี่ยังไงก็ไม่ฮีต ต่อมาย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้อง แล้วใส่กระจังหน้าเหมือนเดิม วิ่งทางยาวๆพัดลมแทบไม่ทำงานเลยครับ อ้อน้ำยาหม้อน้ำก็สำคัญมากครับ ผมใช้ของโตต้าแบบผสมมาแล้วเติมเพียวๆเลย ใช้2แกลลอนใหญ่ ถ่ายทีนึงก็หกเจ็ดร้อยบาทแนะ แต่สังเกตุว่าเวลาวิ่งมาจอด ความร้อนจะลดลงเร็วกว่าน้ำยาโนเนมที่เคยใช้มาเมื่อก่ อนครับ อ้ออีกตัวนึงที่ผมคิดว่าพอใช้ได้คือ ยี่ห้อ คาร์ชายน์ครับ ใช้ 1 ขวดต่อครั้งแต่ราคาย่อมกว่า คือ 250 บ.ครับสู้ของโตต้าแท้ๆไม่ได้แต่ก็โอเคครับ 6 เดือนหรือสองหมื่นโลถ่ายที แต่เอาอยู่เหมือนกัน แต่ถูกกว่าราว 2 เท่าครึ่งครับ

ขอเเชร์หน่อยครับผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดี กับน้ำยาหม้อน้ำเเบบผสมหลายๆยี่ห้อครับ เนื่องจากผมใช้ วีโก้ 1เจโบ พัดลมไฮดรอลิดล่าสุดได้ไปเที่ยวดอยอ่างขางเเละภูทับเ บิกมา ความร้อนไม่เคยเกิน 90 องศา เพราะหม้อน้ำเดิม วีโก้นั้นเป็นมีเนียมเเบบบางมากๆทำให้การระบายความร้ อนได้ดี ทีผมเคยโดนมาก็คือน้ำยาเเบบผสมมันกัดหม้อน้ำรั่วมา 2 ใบเเล้ว สุดท้ายจบที่น้ำยาโตโยต้า 1 เเกลอนประมาณ 3.7 ลิตร+ น้ำเปล่าจบเลยครับทั้งระบายได้ดีเเละประหยัดดีครับ มันเป็นประสบการณ์ที่ผมเคยโดนมากับตัวเองผมไม่เเน่ใจ ว่าท่านอื่นเป็นหรือเป่ลานะครับ:) :)

ชายต้น 04-01-2010 13:29

เหมือนวาวล์น้ำตายครับ...

Tatpong 09-01-2010 23:44

ลองน้ำยาหม้อน้ำนิสสันดูสิครับ ไม่แพง ดีด้วย ส่วนเรื่องน้ำในหม้อพักน้ำหายนี่ให้สำรวจจุดรั่วดีๆน ะครับ บางทีมันอาจทำให้กินข้าวลิงได้ง่ายๆเหมือนกัน อีกอย่างคือลองสำรวจตะกรันในหม้อน้ำด้วยนะครับ ถ้ามีก็ล้างด้วยพร้อมเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำไปเลย

thefool1234 05-02-2010 17:07

ขอบคุณมากครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:19