ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   มีปัญหาระหว่างทางไปลาว ขอบคุณในน้ำใจสมาชิก Club Jz ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43955)

wk7000 28-12-2009 23:15

มีปัญหาระหว่างทางไปลาว ขอบคุณในน้ำใจสมาชิก Club Jz ครับ

พอดีมีโอกาสเดินทางไปหลวงพระบาง ด้วย sport rider เครื่อง 2JZ-GTE AUTO 4x4 ไปทางด่านหนองคาย ผ่านเวียงจันทร์ - วังเวียง - หลวงพระบาง

ขากลับ กลับออกมาทางด่านห้วยโกร๋นจังหวัดน่าน ทางในลาวช่วงขากลับ แย่มากถึงมากที่สุด แต่ก็ผ่านพ้นมาด้วยดีออกมานอนที่จังหวัดน่าน 1 คืน

ซึ่งก่อนจะเดินทางไปผมได้เตรียม อุปกรณ์จำเป็นเผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน จำพวกฟิวส์ รีเรย์กลมโตโยต้า รีเรย์Bosch ฟิวส์ขนาดต่าง สายไฟ เทปพันสายไฟ และ

มัลติมิเตอร์ขนาดเล็กติดไปด้วยซึ่งคิดว่าน่าจะครอบคล ุมทั้งหมดแล้วหากเกิดปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ

จนเมื่อวานนี้ 27 ธ.ค 52 เดินทางกลับ เริ่มออกเดินทางจากจังหวัดน่านมาถึงแพร่ ช่วงเลยแยกเด่นชัยประมาณ 150 เมตร เครื่องเกิดดับไปดื้อ ๆ สตาร์ทไม่ติด

แต่ไดสตาร์ทยังคงทำงาน และแรงดันเบนซินก็เป็นปกติจึงได้ลองเช็คโค๊ดเครื่อง ปรากฎว่าฟ้องโค๊ด 12 camshaft และ crankshaft sensor

แต่เพื่อความมั่นใจผมจึงโทรไปขอคำปรึกษาจากน้าเคคลอง สาม ซึ่งน้าเคให้เช็ค ลองเช็คที่เซนเซอร์camshaft ดู

ทั้งตัวที่อยู่ด้านข้างเครื่องฝั่งหัวฉีด 2 ตัว และ เซนเซอร์crankshaftด้านล่าง 1 ตัว ผมตรวจสอบตาม

คำแนะนำของน้าเค พบว่าเซนเซอร์ camshaft ตัวด้านในเครื่อง ใกล้ ๆ กับมอเตอร์คุมรอบเดินเบามี

น้ำมันไปขังอยู่ในปลั๊ก(ก่อนหน้านี้เคยล้างบริเวณนั้ นด้วยน้ำยาล้างเครื่องผสมดีเซล)

จึงทำการเช็คให้แห้ง และลองสตาร์ทใหม่แต่ก็ยังไม่ติด พอดีมีเสื่อติดไปด้วยจึงลองมุดใต้ท้องรถเพื่อดูที่

เซนเซอร์crankshaft แต่เห็นสิ่งผิดสังเกตุคือ มีลักษณะขุยเป็นเส้น ๆ คล้ายเศษของสายพาน

จึงทำการเปิดฝาครอบรางหัวเทียนออกจึงพบว่าสายพานไทม์ มิ่งขาด ซึ่งตัวผมเองก็ไม่คาดคิดว่ามันจะขาดเลย

เพราะเพิ่งเป็นไปได้ประมาณ 20,000 กม. เอง สายพานที่เปลี่ยนก็เป็นของแท้

พอดีมีสมาชิกที่ไปด้วยกันทำงานการไฟฟ้าจึงได้โทรประส านงานไปยังไฟฟ้าเด่นชัย นำรถจากการไฟฟ้า

มาช่วยลากไปเข้าอู่ ทำการรื้อหาสาเหตุที่ทำให้สายพานขาด (เกียร์ 4WD ผมสามารถเข้าเกียร์ N ตัดชุดส่งกำลังจากเฟืองท้ายมายังเกียร์เพื่อไม่ให้เก ียร์หมุนตาม จึงทำให้สามารถใช้รถลากจูงได้)

ผลปรากฎว่าน๊อตยึดลูกรอกดันสายพานไทม์มิ่งคลายเพราะเ กลียวค่อนข้างหวานทำให้ลูกรอกดันสายพานมี

จังหวะแขว่งสายพานไปสีกับเสื้อปั๊มน้ำจนเสื้อปั๊มน้ำ เป็นรอย ประกอบกับทางที่วิ่งตอนกลับในประเทศลาว 100 กว่ากิโลเมตรเป็นลูกรังขึ้นลงเขาตลอด

อาจทำให้สายพานสีกับเสื้อปั๊มมากขึ้น จนสายพานค่อย ๆ แหว่งจนขาด ยังดีว่ามาขาดที่ฝั่งไทย

ลองสอบถามช่างที่ทำการรื้อดูบอกว่าอะไหล่เครื่องรุ่น นี้ จังหวัดแพร่ไม่มีหรอกต้องสั่งมาจากกรุงเทพฯ

จึงได้โทรไปสอบถามน้ำเคอีกทีเพื่อขอเบอร์สมาชิกทางโซ นภาคเหนือ ซึ่งน้าเคก็ประสานงานให้น้าชัยติดต่อกลับมาหาผม

ผมสอบถามข้อมูลจากน้าชัยว่าจะหาซื้อสายพานไทม์มิ่งเค รื่อง J พอจะหาที่ไหนได้บ้าง

น้าชัยประสานงานกับน้าเจคลำปาง และสมาชิกทางภาคเหนือ สักครู่ก็โทรมาแจ้งว่าในจังหวัดแพร่มีร้านอะไหล่ที่ข ายสายพานไทม์เครื่อง J

อยู่ด้วยชื่อร้านเกียรติไพบูลย์ แต่เนื่องจากเมื่อวานเป็นวันอาทิตย์ร้านอะไหล่ปิด

ต้องนอนค้างที่แพร่ 1 คืน รวมถึงน้าเคเองยังได้โทรมาสอบถามความคืบหน้าด้วยว่าเ ป็นอย่างไรบ้าง ผมก็ได้แจ้งไปว่าน้าชัยได้ติดต่อและได้ประสานงานกันเ รียบร้อยแล้ว

รุ่งเช้าก็เข้าไปซื้อสายพานที่ร้าน ซึ่งทางร้านก็มีทั้งของแท้ และยี่ห้อ Gate ด้วย จึงรีบนำกลับไปให้ที่อู่เปลี่ยน และทำการต๊าปเกลียวและกลึงน๊อตยึดลูก

รอกดันสายพานไทม์มิ่งใหม่ จนเสร็จเรียบร้อยตอนบ่ายโมง และเดินทางกลับมาถึงบ้านโดยเรียบร้อยประมาณ 1 ทุ่ม

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณในน้ำใจของน้าเคคลองสาม น้าชัย น้าติ๊กลำปาง น้าเจค ตลอดจนสมาชิก Club JZ โซนภาคเหนือไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
:)

เอารูปมาฝากด้วยครับ

4d4wd 28-12-2009 23:23

เยี่ยมเลยครับพี่ ถ้าเป็นผมคงใบ้กินเลยไม่รู้จะทำยังไงดี :emo_toon06: :emo_toon06:

Antternative 28-12-2009 23:27

:emo_toon24: ผมเองก้อมีเรื่องราวดีๆมีน้ำใจของพวกเราClubJZเหมือน กันครับนับแต่คืนวันศุกร์รถเดี้ยงก้อได้รับความช่วยเ หลืออย่างเต็มที่จากเพื่อนๆสมาชิกท่าน เริ่มจากพี่หนุ่มNOOM31 ตามด้วยตาเคคนดี นิคน้องเพ่หนุ่ม จนมาวันทิตย์พี่ต๋อยJuneTRD มาถึงวันนี้ ตาเอ ตาเต๋า และยังมีกำลังใจอีกมากจากเพื่อนในClubทุกท่าน แต่.....................วันงานแกรนด์ไม่เกี่ยวน๊าาา าาาาาาาคร๊าบบบบบบบบบบบ ซัดเต็มเหนี่ยว:emo_toon08:

ATE38 28-12-2009 23:31

สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ

ขอยืมมาใช้หน่อยนะครับ อิอิ:)

เค_คลองสาม 28-12-2009 23:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (459460 กระทู้)
พอดีมีโอกาสเดินทางไปหลวงพระบาง ด้วย sport rider เครื่อง 2JZ-GTE AUTO 4x4 ไปทางด่านหนองคาย ผ่านเวียงจันทร์ - วังเวียง - หลวงพระบาง

ขากลับ กลับออกมาทางด่านห้วยโกร๋นจังหวัดน่าน ทางในลาวช่วงขากลับ แย่มากถึงมากที่สุด แต่ก็ผ่านพ้นมาด้วยดีออกมานอนที่จังหวัดน่าน 1 คืน

ซึ่งก่อนจะเดินทางไปผมได้เตรียม อุปกรณ์จำเป็นเผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน จำพวกฟิวส์ รีเรย์กลมโตโยต้า รีเรย์Bosch ฟิวส์ขนาดต่าง สายไฟ เทปพันสายไฟ และ

มัลติมิเตอร์ขนาดเล็กติดไปด้วยซึ่งคิดว่าน่าจะครอบคล ุมทั้งหมดแล้วหากเกิดปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ

จนเมื่อวานนี้ 27 ธ.ค 52 เดินทางกลับ เริ่มออกเดินทางจากจังหวัดน่านมาถึงแพร่ ช่วงเลยแยกเด่นชัยประมาณ 150 เมตร เครื่องเกิดดับไปดื้อ ๆ สตาร์ทไม่ติด

แต่ไดชาร์ทยังคงทำงาน และแรงดันเบนซินก็เป็นปกติจึงได้ลองเช็คโค๊ดเครื่อง ปรากฎว่าฟ้องโค๊ด 12 camshaft และ crankshaft sensor

แต่เพื่อความมั่นใจผมจึงโทรไปขอคำปรึกษาจากน้าเคคลอง สาม ซึ่งน้าเคให้เช็ค ลองเช็คที่เซนเซอร์camshaft ดู

ทั้งตัวที่อยู่ด้านข้างเครื่องฝั่งหัวฉีด 2 ตัว และ เซนเซอร์crankshaftด้านล่าง 1 ตัว ผมตรวจสอบตาม

คำแนะนำของน้าเค พบว่าเซนเซอร์ camshaft ตัวด้านในเครื่อง ใกล้ ๆ กับมอเตอร์คุมรอบเดินเบามี

น้ำมันไปขังอยู่ในปลั๊ก(ก่อนหน้านี้เคยล้างบริเวณนั้ นด้วยน้ำยาล้างเครื่องผสมดีเซล)

จึงทำการเช็คให้แห้ง และลองสตาร์ทใหม่แต่ก็ยังไม่ติด พอดีมีเสื่อติดไปด้วยจึงลองมุดใต้ท้องรถเพื่อดูที่

เซนเซอร์crankshaft แต่เห็นสิ่งผิดสังเกตุคือ มีลักษณะขุยเป็นเส้น ๆ คล้ายเศษของสายพาน

จึงทำการเปิดฝาครอบรางหัวเทียนออกจึงพบว่าสายพานไทม์ มิ่งขาด ซึ่งตัวผมเองก็ไม่คาดคิดว่ามันจะขาดเลย

เพราะเพิ่งเป็นไปได้ประมาณ 20,000 กม. เอง สายพานที่เปลี่ยนก็เป็นของแท้

พอดีมีสมาชิกที่ไปด้วยกันทำงานการไฟฟ้าจึงได้โทรประส านงานไปยังไฟฟ้าเด่นชัย นำรถจากการไฟฟ้า

มาช่วยลากไปเข้าอู่ ทำการรื้อหาสาเหตุที่ทำให้สายพานขาด (เกียร์ 4WD ผมสามารถเข้าเกียร์ N ตัดชุดส่งกำลังจากเฟืองท้ายมายังเกียร์เพื่อไม่ให้เก ียร์หมุนตาม จึงทำให้สามารถใช้รถลากจูงได้)

ผลปรากฎว่าน๊อตยึดลูกรอกดันสายพานไทม์มิ่งคลายเพราะเ กลียวค่อนข้างหวานทำให้ลูกรอกดันสายพานมี

จังหวะแขว่งสายพานไปสีกับเสื้อปั๊มน้ำจนเสื้อปั๊มน้ำ เป็นรอย ประกอบกับทางที่วิ่งตอนกลับในประเทศลาว 100 กว่ากิโลเมตรเป็นลูกรังขึ้นลงเขาตลอด

อาจทำให้สายพานสีกับเสื้อปั๊มมากขึ้น จนสายพานค่อย ๆ แหว่งจนขาด ยังดีว่ามาขาดที่ฝั่งไทย

ลองสอบถามช่างที่ทำการรื้อดูบอกว่าอะไหล่เครื่องรุ่น นี้ จังหวัดแพร่ไม่มีหรอกต้องสั่งมาจากกรุงเทพฯ

จึงได้โทรไปสอบถามน้ำเคอีกทีเพื่อขอเบอร์สมาชิกทางโซ นภาคเหนือ ซึ่งน้าเคก็ประสานงานให้น้าชัยลำปางติดต่อกลับมาหาผม

ผมสอบถามข้อมูลจากจ้าชัยว่าจะหาซื้อสายพานไทม์มิ่งเค รื่อง J พอจะหาที่ไหนได้บ้าง

น้าชัยประสานงานกับน้าเจคลำปาง และสมาชิกทางภาคเหนือ สักครู่ก็โทรมาแจ้งว่าในจังหวัดแพร่มีร้านอะไหล่ที่ข ายสายพานไทม์เครื่อง J

อยู่ด้วยชื่อร้านเกียรติไพบูลย์ แต่เนื่องจากเมื่อวานเป็นวันอาทิตย์ร้านอะไหล่ปิด

ต้องนอนค้างที่แพร่ 1 คืน รวมถึงน้าเคเองยังได้โทรมาสอบถามความคืบหน้าด้วยว่าเ ป็นอย่างไรบ้าง ผมก็ได้แจ้งไปว่าน้าชัยได้ติดต่อและได้ประสานงานกันเ รียบร้อยแล้ว

รุ่งเช้าก็เข้าไปซื้อสายพานที่ร้าน ซึ่งทางร้านก็มีทั้งของแท้ และยี่ห้อ Gate ด้วย จึงรีบนำกลับไปให้ที่อู่เปลี่ยน และทำการตาปเกลียวและกลึงน๊อตยึดลูก

รอกดันสายพานไทม์มิ่งใหม่ จนเสร็จเรียบร้อยตอนบ่ายโมง และเดินทางกลับมาถึงบ้านโดยเรียบร้อยประมาณ 1 ทุ่ม

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณในน้ำใจของน้าเคคลองสาม น้าชัยลำปาง น้าเจค ตลอดจนสมาชิก Club JZ โซนภาคเหนือไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอแก้ชื่อนิดน่ะครับ น้าชัยอ่ะครับ น้าชัยอยู่ กทม.ครับ ไม่ได้อยู่ลำปาง แต่ให้น้าติ๊กอยู่ลำปางเป็นผู้ติดต่อครับ :)

N1SPECII 28-12-2009 23:46

ตอนแรกที่น้าเจคโทรหาผมก้นึกว่าเป็นเครื่องเจโบถ้าเป ็นเจโบ
คงถอดของผมให้ไปใช้ก่อนเพราะรถผมไม่ค่อยได้วิ่ง แต่ดันเป้น2เจโบเลย
แนะนำร้านเกียรไพบูรณ์ไปเพราะร้านนี้ของค่อนข้างเยอะ และครบ

wk7000 29-12-2009 00:11

รูปต่อครับ

kunsue 29-12-2009 07:55

บ้านหลังนี้อบอุ่นเสมอครับ:)

kazuya 29-12-2009 08:31

น่าชื่นชมครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 29-12-2009 08:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kunsue (459524 กระทู้)
บ้านหลังนี้อบอุ่นเสมอครับ:)

เห็นด้วยครับ น้ำใจเหลือล้นมากๆ เห็นหลายคนมีเรื่องประทับใจมาเยอะมากๆเกี่ยวบ้านหลัง นี้ รักมากมายนะ club JZ จ๊วปๆ
และขอปรบมือให้กับหนุ่มใหญ่ ใจดีด้วยครับ . . . !!

รอชมรูปต่อครับน้าวุฒ

4d4wd 29-12-2009 10:50

ฝั่งโน้นมีปั๊มแกสป่าวครับพี่ ได้ข่าวว่าน้ำมันเขาแพงกว่าบ้านเรา ถ้าไปลึกหน่อยนี่น่าจะหมดค่าน้ำมันหลายนะครับ

HOT-BOY Club 29-12-2009 10:51

รูปสวยมากมายคับ
:) :)

SUNCHAINC 29-12-2009 11:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (459473 กระทู้)
ขอแก้ชื่อนิดน่ะครับ น้าชัยอ่ะครับ น้าชัยอยู่ กทม.ครับ ไม่ได้อยู่ลำปาง แต่ให้น้าติ๊กอยู่ลำปางเป็นผู้ติดต่อครับ :)

:emo_toon02: ไม่ได้ทำไรเลยครับ พี่ แค่ยกทอศัพท์ ไปมา ระหว่าง น้าเจค กะ พี่วุธ แค่นั้นเอง
ฮัลโหล น้าเจค ครับ .........
ฮัลโหล พี่วุธครับ ..........
จบด้วย ฮัลโหล พี่เคครับเรียบร้อย แล้วนะ บาย ..........
พอดีพี่ติ๊กแก ไม่ว่างอ่ะครับ เลยไม่ได้รับ ทอศัพท์ ดีนะติดต่อ น้าเจคได้พอดี

ต้อง ขอขอบคุณ น้าเจคมากก อ่ะครับ ที่เป้นธุระเช็คให้ เพราะตอนโทรไป รุ้สึกน้าจะติดงานอยุ่ด้วย แต่ด้วยสปิริต อัน แกร่งกล้า น้าแกยอม หยุด งานเพื่อช่วย สมาชิก สุดยอดครับน้า

:redface: :redface: :redface:

wk7000 29-12-2009 11:39

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (459599 กระทู้)
ฝั่งโน้นมีปั๊มแกสป่าวครับพี่ ได้ข่าวว่าน้ำมันเขาแพงกว่าบ้านเรา ถ้าไปลึกหน่อยนี่น่าจะหมดค่าน้ำมันหลายนะครับ

ทางลาวเหนือไม่มีปั๊มแก๊สครับ แต่ทางลาวใต้เมืองปากเซมีปั๊มสำหรับเติมแก๊สถังบ้าน แต่ก็รับเติมรถยนต์ด้วย ซึ่งของผมแก๊ส 58 ลิตร 2 ถัง

วางแผนว่าวิ่งขาไป 1 ถัง ขากลับอีก 1 ถัง ที่เหลือก็วิ่งด้วยน้ำมัน

โดยเติมน้ำมันและแก๊สเต็มถังจากหนองคาย และไปเติมน้ำมันที่หลวงพระบางอีก 40 ลิตร น้ำมันที่ลาวจะมีเพียง 2 ประเภท คือ

แอ๊ดซัง = เบนซิน

กาชวน = ดีเซล

เบนซินที่หลวงพระบางลิตรละ 8620 กีบประมาณ เกือบ 34 บาท ไม่รู้ว่าออคเทนเท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าวิ่งดีกว่าโซฮอล 95

ในรูปเป็นแม่หญิงลาวกำลังเติมน้ำมันให้อยู่ เติมน้ำมันทีสามแสนกว่าครับ...อิอิ

ปีหน้าวางแผนคร่าว ๆ ว่าอาจจะขับไปเที่ยวลาวใต้ เข้าทางอุบลฯช่อเม็กมาออกมุกดาหาร ไปพวกน้ำตกคอนพะเพ็ง หลี่ผี ประมาณนี้แต่ยังไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ครับ

ต้องรอว่างก่อน ปีนี้คงจบทริฟการเดินทางเพียงแค่นี้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (459603 กระทู้)
:emo_toon02: ไม่ได้ทำไรเลยครับ พี่ แค่ยกทอศัพท์ ไปมา ระหว่าง น้าเจค กะ พี่วุธ แค่นั้นเอง
จบด้วย ฮัลโหล พี่เคครับเรียบร้อย แล้วนะ บาย ..........
พอดีพี่ติ๊กแก ไม่ว่างอ่ะครับ เลยไม่ได้รับ ทอศัพท์ ดีนะติดต่อ น้าเจคได้พอดี

ต้อง ขอขอบคุณ น้าเจคมากก อ่ะครับ ที่เป้นธุระเช็คให้ เพราะตอนโทรไป รุ้สึกน้าจะติดงานอยุ่ด้วย แต่ด้วยสปิริต อัน แกร่งกล้า น้าแกยอม หยุด งานเพื่อช่วย สมาชิก สุดยอดครับน้า

:redface: :redface: :redface:

ขอโทษด้วยครับน้าชัย และต้องขอบคุณน้าชัยเป็นอย่างสูง ตอนนั้นมันสับสนจริง ๆ ลืมจำชื่อไม่ค่อยได้ครับ

HS9KRM 29-12-2009 12:04

:emo_toon07: น้ำใจเเละมิตรภาพคือเสน่ห์ของคลับเจเเซดครับ

4d4wd 29-12-2009 12:12

สุดยอดเลยครับพี่ น้ำมันลิตรละแปดพันกว่า เคยข้ามไปมาเขาบอกว่าที่จริงไม่ต้องแลกเงินกีบก็ได้ บาทก็เอาแต่เราจะขาดทุนเศษอะครับ แล้วพี่ไปฝั่งโน้นต้องทำใขขับขี่อินเตอร์ด้วยใช่ใหมค รับ แล้วเจอตำรวจลาวบ้างใหมครับ ผมเคยข้ามฝั่งช่องเม็ก แล้วขากลับโดนเจ้าหน้าที่ด่านฝั่งลาวรีดเงินอะครับ โดนไปคนละ สามพัน ไปสี่คนหน้ามืดเลย (ฝั่งโน้นมันไม่มีเจ้าหน้าที่เฝ้าช่องทางเข้า เลยเข้าไปเลยไม่ได้ปั๊มเอกสาร ขากลับรถมันบอกต้องเข้าไปแจ้งตอนกลับนะ เลยเข้าไปแจ้ง งานเข้าเลยทีนี้ มันหาว่าหนีเข้าเมือง ต้องติดคุก ไม่งั้นต้องจ่ายคนละห้าพัน ต่อรองได้คนละสามพัน ถึงกลับมาได้ คนลาวนี่ไม่โง่นะครับ แกมโกงด้วยซ้ำ ไปชนวัวเขาตายถ้าเป็นวัวตัวเมีย เขาจะอ้างว่ามันมีลูกได้ ต้องจ่ายค่าวัวสองตัวครับ)

แล้วเคยได้ยินมาว่าตำรวจลาวบางคน มันจ้องจะรีดเงินรถที่ข้ามจากฝั่งไทยไปด้วย ถ้าเจอมันจะขอตรวจยิบเลย พลาดจุดนึงละงานเข้าเลย บางทีมันจะเล่ห์ยึดรถไว้ด้วย ผมเลยแหยงไม่กล้าเอารถข้ามไปครับ บอกจากประสพการณ์เลยว่าด่านช่องเม็กและคนฝั่งโน้นฝั่ งช่องเม็กไม่ค่อยดีเท่าไร รู้ว่าเป็นคนไทย โดนโก่งราคาอย่างเดียวเลย แต่ถ้าฝั่งติดเวียงจันทร์เขาว่าเป็นมิตรดีมากครับ

4d4wd 29-12-2009 12:23

อ้อแล้วมีขำๆจะเล่าให้ฟังครับ ถ้ารถมีสคูปบนฝากระโปรง เขาจะเรียกว่ารถตัวผู้ ถ้าไม่มีก็เรียกตัวเมียครับ แล้วฝั่งช่องเม็ก เบนซินเรียก กระสัง
ดีเซล เรียกกระสวนครับ

wk7000 29-12-2009 12:29

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (459612 กระทู้)
สุดยอดเลยครับพี่ น้ำมันลิตรละแปดพันกว่า เคยข้ามไปมาเขาบอกว่าที่จริงไม่ต้องแลกเงินกีบก็ได้ บาทก็เอาแต่เราจะขาดทุนเศษอะครับ แล้วพี่ไปฝั่งโน้นต้องทำใขขับขี่อินเตอร์ด้วยใช่ใหมค รับ แล้วเจอตำรวจลาวบ้างใหมครับ ผมเคยข้ามฝั่งช่องเม็ก แล้วขากลับโดนเจ้าหน้าที่ด่านฝั่งลาวรีดเงินอะครับ โดนไปคนละ สามพัน ไปสี่คนหน้ามืดเลย (ฝั่งโน้นมันไม่มีเจ้าหน้าที่เฝ้าช่องทางเข้า เลยเข้าไปเลยไม่ได้ปั๊มเอกสาร ขากลับรถมันบอกต้องเข้าไปแจ้งตอนกลับนะ เลยเข้าไปแจ้ง งานเข้าเลยทีนี้ มันหาว่าหนีเข้าเมือง ต้องติดคุก ไม่งั้นต้องจ่ายคนละห้าพัน ต่อรองได้คนละสามพัน ถึงกลับมาได้ คนลาวนี่ไม่โง่นะครับ แกมโกงด้วยซ้ำ ไปชนวัวเขาตายถ้าเป็นวัวตัวเมีย เขาจะอ้างว่ามันมีลูกได้ ต้องจ่ายค่าวัวสองตัวครับ)

ต้องเตรียมเอกสาร พาสปอร์ตรถ(เล่มสีม่วง พร้อมป้านทะเบียนสากล) และ พาสปอร์ตคน

ใบขับขี่สากล หรือ ไปแจ้งที่ขนส่งขอให้ทางขนส่งออกหนังสือรับรองใบขับขี ่เป็นภาษาอังกฤษก็ใช้ได้

ส่วนถ้ามีใบขับขี่แบบสมาร์ทการ์ดประเทศใน SouthEast Asia สามารถใช้ได้เลย ติดสติกเกอร์รูปตัว T ทั้งด้านหน้าและหลังรถให้เห็นชัดเจน

และเมื่อข้ามด่านแล้วต้องทำประกันรถยนต์ที่หน้าด่านจ ะมีบริษัทรับทำอยู่ ผมทำประเภท 3 แบบ 7 วัน 200 บาทครับ ติดไว้ที่หน้ารถให้เห็นชัดเจน

ถ้าข้ามแดนด้วยการทำ Border Pass จะอยู่ได้ในพื้นที่ไม่เกิน 60 กม.จากด่านครับ ถ้าทำที่หนองคายก็ไปได้แค่ทีเวียงจันทร์

ผมเข้าไปไม่เจอตำรวจลาวเลย แต่จะมีด่านเก็บค่าผ่านทางเป็นช่วง ๆ จากเวียงจันทร์-วังเวียง 2 ด่าน

วังเวียง-หลวงพระบาง 1 ด้าน เก็บครั้งละ 5,000 กีบหรือ 20 บาท ส่วนเงินสามารถใช้เงินไทยได้แต่ขาดทุนเรื่องอัตราแลก เปลี่ยน

ผมแลกเงินที่ด่าน 1 บาทได้ 255 กีบครับ ถ้าพกเงินดอลล่าไปใช้ที่โน่นเลยโดยไม่แลกเงินกีบก็จะ ดีกว่า

ถ้าเข้าไปโดยไม่ได้ประทับตราที่พาสปอร์ตรถและคนต้องเ สียตอนออก 4,000 บาท ถ้าเอกสารพร้อมไม่ค่อยมีปัญหา

สิ่งสำคัญคือต้องเตือนตัวเองอยู่เสมอเพราะว่าขับรถคน ละเลนกับบ้านเรา ผมเวลาจอดนาน ๆ จะขับเข้าถนนคอยจะชิดเลนซ้ายอยู่เรื่อยเลยครับ

แนบไฟล์ 38084

dragonballz 29-12-2009 13:34

อ่านแล้วน่าชื่นชมจริงๆกับน้ำใจของทุกคน ให้ความรู้และความช่วยเหลือกันดี ประทับใจครับ และคุณวุฒิเองก็เคยให้คำปรึกษาเรื่องรถกับผมเช่นเดีย วกัน ขอบคุณมาก:?

อย่างนี้มิตรภาพยืนนาน

สวัสดีปีใหม่นะครับทุกคน:) :emo_toon24:

นึกสภาพถนนที่บอกมา ทำให้นึกถึงกรองอากาศขึ้นมาทันที

Antternative 29-12-2009 13:53

:emo_toon24: ตอนนี้รถสต๊าดได้เรียบร้อยครับแต่ต้องพ่วงแบตเอา เนื่องจากว่าไดช๊าตป๊มลูกเล็กจึงช๊าตไฟได้น้อยทีนี้น อกจากต้องช๊าตไฟเข้าแบตแล้วยังต้องเข้าไปจ่ายไฟให้กั บพัดลมไฟฟ้าซึ่งก้อของวอลโว่ กับพัดลมแอร์ของเดิมบีเอ็มใบใหญ่ๆลมแรงๆ ก้อยังดีครับที่ไม่มีไรเสียแค่มานแรงไม่พอ แต่ที่มีมากพอคือน้ำใจพวกเราClubJZครับ ล้นหลามถึงงานเข้าก้อเย็นใจ:emo_toon07:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:05