ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   รถกินยางหน้าขวาเฉพาะริมนอกเป็นบั้งสลับบั้ง มาจากอะไร (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43041)

volvoman 28-11-2009 13:08

รถกินยางหน้าขวาเฉพาะริมนอกเป็นบั้งสลับบั้ง มาจากอะไร

อาการที่รถกินยางหน้าขวาเฉพาะริมนอกเป็นบั้งสลับบั้ง สาเหตุมาจากอะไรครับ (เป็นล้อหน้าขวาล้อเดียว)

Moonlight 28-11-2009 13:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (445371 กระทู้)
อาการที่รถกินยางหน้าขวาเฉพาะริมนอกเป็นบั้งสลับบั้ง สาเหตุมาจากอะไรครับ (เป็นล้อหน้าขวาล้อเดียว)

สาเหตุหลักนั้น เกิดจาก มุมแคมเบอร์ผิด ทำให้พื้นสัมผัสถนนของยางต่างกันตามน้ำหนักที่กดลง เช่น ถ้ายางมีมุมแคมเบอร์เป็นบวก ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางด้านนอกจะสั้นกว่าด้านใน เป็นสาเหตุให้บริเวณพื้นดอกยางด้านนอกนั้น เกิดการลื่นไถลไปบนพื้นถนน ทำให้ดอกยางด้านนอกสึกเร็วกว่าดอกยางด้านในครับ ดังนั้น ควรไปตั้งศูนย์ให้มุมแคมเบอร์ได้พอดี (เฉพาะล้อด้านที่สึก) จะทำให้ดอกยางสึกเสมอกันครับ

volvoman 28-11-2009 17:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (445382 กระทู้)
สาเหตุหลักนั้น เกิดจาก มุมแคมเบอร์ผิด ทำให้พื้นสัมผัสถนนของยางต่างกันตามน้ำหนักที่กดลง เช่น ถ้ายางมีมุมแคมเบอร์เป็นบวก ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางด้านนอกจะสั้นกว่าด้านใน เป็นสาเหตุให้บริเวณพื้นดอกยางด้านนอกนั้น เกิดการลื่นไถลไปบนพื้นถนน ทำให้ดอกยางด้านนอกสึกเร็วกว่าดอกยางด้านในครับ ดังนั้น ควรไปตั้งศูนย์ให้มุมแคมเบอร์ได้พอดี (เฉพาะล้อด้านที่สึก) จะทำให้ดอกยางสึกเสมอกันครับ

ลุงมูน...มีโอกาสมาจาก shock up นิ่มไปหรือมันเสียหรือเปล่าครับ อีกอย่างถ้ามุมผิดมันน่าจะสึกไม่เท่ากันตลอดแนวทั้งว งนอกหรือเปล่า แต่ของผมมันเป็นบั้งๆแบบสูงดอกเตี้ยดอก คล้ายเป็นคลื่นสูงต่ำสลับกันไป (เฉพาะรอบนอก)....ไม่รู้จริงๆครับ แต่คงเริ่มจากตั้งศูนย์ล้อใหม่ตามที่ลุงบอก เอาถูกที่สุดก่อนดีกว่า

cpservice 28-11-2009 18:15

เป็นยางใหม่หรือยางเปอร์เซ็นครับ
อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูลอ่ะครับ

papangkon 28-11-2009 20:40

ผมว่าโช้คครับลองเช็คดู:)

vampire258 28-11-2009 21:16

Tiger 4x4 ของผมก็เป็นครับ

เลยทำให้เสียงยางดังมากเลย

โช้คก็ไม่เสีย Rancho9000x

Moonlight 28-11-2009 21:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (445449 กระทู้)
ลุงมูน...มีโอกาสมาจาก shock up นิ่มไปหรือมันเสียหรือเปล่าครับ อีกอย่างถ้ามุมผิดมันน่าจะสึกไม่เท่ากันตลอดแนวทั้งว งนอกหรือเปล่า แต่ของผมมันเป็นบั้งๆแบบสูงดอกเตี้ยดอก คล้ายเป็นคลื่นสูงต่ำสลับกันไป (เฉพาะรอบนอก)....ไม่รู้จริงๆครับ แต่คงเริ่มจากตั้งศูนย์ล้อใหม่ตามที่ลุงบอก เอาถูกที่สุดก่อนดีกว่า

โช๊คอัพฯ อาจจะทำให้เป็นบั้งได้ครับ แต่ว่า มุมแคมเบอร์ก็ต้องเป็นบวกด้วย จึงทำให้ กินยางด้านนอกครับผม

ถ้าคุณบอกว่า เป็ร โช๊คอัพฯอย่างเดียว โอกาสที่จะเป็นบั้งเป็นจั๊มๆ จะต้องเป็นทั้งหน้ายางซิครับ

volvoman 28-11-2009 22:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (445462 กระทู้)
เป็นยางใหม่หรือยางเปอร์เซ็นครับ
อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูลอ่ะครับ

ยางใหม่ครับ 265/60-18 ยี่ห้อ maxxis ทำในไทย ใช้มาประมาณ 30000 กม ช่วงแรกๆไม่มีปัญหาครับ เปลี่ยนมาได้ประมาณ 1 ปี เพิ่งมาเห็นช่วง 10000 กม. นี่แหละครับ เลยสลับเอายางหลังไปหน้า ปรากฎว่าอาการบั้งๆแบบเดียวกันเริ่มมาขึ้นกับยางที่เ พิ่งเอามาจากล้อหลังด้วย ส่วนโช้คเปลี่ยนมาประมาณ 1 ปีพร้อมยาง ใช้ rancho 9000xl ปรับ 9 ระดับ ซึ่งปรับไว้ที่เบอร์ 7 ค่อนข้างแข็ง พอมีอาการคิดว่าโช้คยังนิ่มเกินไปก็ไปปรับเป็นเบอร์ 8 มันก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (445551 กระทู้)
โช๊คอัพฯ อาจจะทำให้เป็นบั้งได้ครับ แต่ว่า มุมแคมเบอร์ก็ต้องเป็นบวกด้วย จึงทำให้ กินยางด้านนอกครับผม

ถ้าคุณบอกว่า เป็ร โช๊คอัพฯอย่างเดียว โอกาสที่จะเป็นบั้งเป็นจั๊มๆ จะต้องเป็นทั้งหน้ายางซิครับ

พรุ่งนี้ว่าจะไปลองตั้งศูนย์ใหม่ครับลุงมูน จะลองถามเรื่องค่ามุมแคมเบอร์ที่ช่างดูด้วยว่าอันที่ ติดมากับรถค่าเป็นอย่างไร ขอให้มาจากการตั้งศูนย์เถอะครับ งานจะได้ไม่เข้า ตอนนี้ยางก็เสียไปแล้ว 1 เส้นเอาไปใส่หลังวิ่งมา10000 กมก็ไม่หายเป็นคลื่น ดังน่ารำคาญมากครับ ฟังไม่ดีทีแรกผมจะพาลคิดว่าเสียงลูกปืนล้อเอาซะอีก

ord6859 28-11-2009 23:00

ยังไงลองตั้งศูนย์ล้อตามที่ลุงมูลแนะนำ แล้วลองดูเรื่องลมยางด้วยนะครับ ยางยี่ห้อนี้เคยใช้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร ถ้าไปตั้งศูนย์อย่าลืมสลับยางด้วยนะครับ เคยใช้ยางยี่ห้อนี้ขอบ 17 แก้มเตี้ยหน้ายางเป็นบั้งทั้งซ้ายขวาโดยที่ตั้งศูนย์ ใหม่และเปลี่ยนโช้คหน้าใหม่

volvoman 29-11-2009 11:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ (445653 กระทู้)
ขึ้นแม่แรงดูลูกปืนล้อด้วยว่าหลวมหรือเปล่าครับ

เช้านี้ช่างร้านตั้งศูนย์เช็คแล้วปกติครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (445551 กระทู้)

ลุงมูนพูดแบบเดียวกับช่างช่วงล่างครับ ถ้าเป็นที่โช้คต้องเป็นทั้งเส้นเป็นแนวๆสลับกันไป ไม่ใช่เป็นที่ขอบนอกอย่างเดียว เช้านี้ช่างตั้ง camber ให้ใหม่จากค่าเก่าด้านที่กินยางจาก +15 เป็น -30 และอีกด้านซ้ายช่างบอกว่ากินนิดหน่อย (แต่ผมสังเกตไม่เห็นชัด) จาก +30 เป็น -10ซึ่งถามช่างช่างบอกว่ที่ต้องตั้งติดลบนิดหน่อยเผื่ ดชดเชยครับ โดยดูจากอาการหน้ายางเป็นหลัก ....หลังจากนั้นก็ปรับโช้คกลับมาใช้เบอร์7 จากเดิมเบอร์ 9....คงต้องลองวิ่งดูสักพัก แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาปรากฏว่ าล้อไปครูดบริเวณยางหัวหัวบันไดข้างรถอะครับ ดังครืดโดยเฉพาะเวลาเลี้ยวแล้วรถมีเอียงด้วย โดนเสียงดังมาก....ทำไงดี ตอนนี้วางแผนจะเลื่อนยางหัวบันไดที่เป็นยางเข้าไปอีก นิดเพื่อหลบรัศมียางวงโตนี้ ถ้าเป็นยางติดรถขอบ 15 มันคงไม่โดนอะครับ....ลุงมูนมีข้อแนะนำมั๊ยครับ นอกจากเลื่อนยางหุ้มบันไดหลบออกไป...ก่อนทำมันไม่โดน เลยทั้งซ้ายและขวาครับ

Moonlight 29-11-2009 14:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (445703 กระทู้)
เช้านี้ช่างร้านตั้งศูนย์เช็คแล้วปกติครับ

ลุงมูนพูดแบบเดียวกับช่างช่วงล่างครับ ถ้าเป็นที่โช้คต้องเป็นทั้งเส้นเป็นแนวๆสลับกันไป ไม่ใช่เป็นที่ขอบนอกอย่างเดียว เช้านี้ช่างตั้ง camber ให้ใหม่จากค่าเก่าด้านที่กินยางจาก +15 เป็น -30 และอีกด้านซ้ายช่างบอกว่ากินนิดหน่อย (แต่ผมสังเกตไม่เห็นชัด) จาก +30 เป็น -10ซึ่งถามช่างช่างบอกว่ที่ต้องตั้งติดลบนิดหน่อยเผื่ ดชดเชยครับ โดยดูจากอาการหน้ายางเป็นหลัก ....หลังจากนั้นก็ปรับโช้คกลับมาใช้เบอร์7 จากเดิมเบอร์ 9....คงต้องลองวิ่งดูสักพัก แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาปรากฏว่ าล้อไปครูดบริเวณยางหัวหัวบันไดข้างรถอะครับ ดังครืดโดยเฉพาะเวลาเลี้ยวแล้วรถมีเอียงด้วย โดนเสียงดังมาก....ทำไงดี ตอนนี้วางแผนจะเลื่อนยางหัวบันไดที่เป็นยางเข้าไปอีก นิดเพื่อหลบรัศมียางวงโตนี้ ถ้าเป็นยางติดรถขอบ 15 มันคงไม่โดนอะครับ....ลุงมูนมีข้อแนะนำมั๊ยครับ นอกจากเลื่อนยางหุ้มบันไดหลบออกไป...ก่อนทำมันไม่โดน เลยทั้งซ้ายและขวาครับ

ผมขอสรุปข้อมูล ดังนี้

คุณคงมีการเปลี่ยนขนาดล้อ ทำให้ ช่างที่ติดตั้ง ต้องเปลี่ยน มุมแคมเบอร์ เพื่อหลบส่วนที่ติด แต่พอเปลี่ยนมุม จึงทำให้ ยางล้อสึกริมนอก และจากสภาพของโช๊คที่แข็งเกิน จึงเกินการสึกของยางที่มีลักษณะเป็นบั้งๆ

แต่พอช่างตั้งศูนย์ แก้ไข ปรับค่าบารานซ์ จึงเกิดการ ติดยางหุ้มบันได

ข้อมูลด้านบน ผมสรุปถูกต้องมั้ยครับ ถ้าถูก ก็อ่านบรรทัดต่อไปครับ

คุณต้องเลือกเอาว่า จะยอมเปลี่ยนย้ายตำแหน่งยางหุ้มบันได หรือ จะยอมให้ยางล้อสึกริมนอกเป็นบั้งๆ ดีครับ

volvoman 30-11-2009 10:04

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (445779 กระทู้)
ผมขอสรุปข้อมูล ดังนี้

คุณคงมีการเปลี่ยนขนาดล้อ ทำให้ ช่างที่ติดตั้ง ต้องเปลี่ยน มุมแคมเบอร์ เพื่อหลบส่วนที่ติด แต่พอเปลี่ยนมุม จึงทำให้ ยางล้อสึกริมนอก และจากสภาพของโช๊คที่แข็งเกิน จึงเกินการสึกของยางที่มีลักษณะเป็นบั้งๆ

แต่พอช่างตั้งศูนย์ แก้ไข ปรับค่าบารานซ์ จึงเกิดการ ติดยางหุ้มบันได

ข้อมูลด้านบน ผมสรุปถูกต้องมั้ยครับ ถ้าถูก ก็อ่านบรรทัดต่อไปครับ

คุณต้องเลือกเอาว่า จะยอมเปลี่ยนย้ายตำแหน่งยางหุ้มบันได หรือ จะยอมให้ยางล้อสึกริมนอกเป็นบั้งๆ ดีครับ

ถูกต้องครับ ตอนแรกเปลี่ยนแม็กหน้ากว้าง 8 นิ้วกับยางเป็นขอบ 18 ทางร้านก็ไม่ได้บอกว่าปรับตั้ง camber เพื่อหลบบังโคลน วิ่งมาตั้ง 20,000 กม เพิ่งเจอปัญหานี้เองครับ ยังงงๆว่าทำไมมันไม่กินตั้งแต่เริ่มๆต้นเปลี่ยนยางเล ยก็ไม่รู้...มาร้านที่สอง(แถวบ้านเมื่อวานนี้) เพื่อตั้งมุม camber ให้ถูกต้องจากบวกมาเป็น 0 หรือติดลบนิดหน่อยเพื่อแก้อาการ ก็เลยมาเจอปัญหายางติดซุ้มนิดๆ คงต้องเลือกวิธีการเฉือนหรือร่นเอาหละครับ ลุงมูน...เพิ่มเติมนิดครับ ผมกับไปให้ร้านช่วงล่างที่ตั้งศูนย์ดูแล้วปรากฏว่าบร ิเวณที่สีกับยางคือปลายซุ้มบังโคลนหนาๆที่ต่อมาจากปล ายกันชนครับ (น่าจะเรียกว่า fender หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ไม่ใช่หัวของบันไดข้างอะครับ....คงต้องค่อยๆตัดแต่งเ อาส่วนที่โดนออกไป เพราะโดนไม่มากครับ ช่างบอกว่า แม้กระทั่ง fortuner ที่ใส่ขอบ18 ก็ทำวิธีนี้กันทั้งนั้น ต้องใช้ cutter หรือตะไปค่อยๆเฉือนออกเอาครับ .....ในรูปเป็นตัวอย่างแต่จริงๆมันคือแม็ก18 มันเลยโดนบริเวณวงกลม

Pair+^O^+ 30-11-2009 11:29

ตอนเปลี่ยนล้อ เขาน่าจะบอกกันหน่อยนะครับ

เล่นปรับแคมเบอร์ หลบซุ้มมาไม่บอกกันเลย

อย่างงี้แย่นะเนี่ย :emo_toon05:

wan1803 30-11-2009 17:06

ที่ว่ายางเป็นบั้น เป็นบั้นอย่างเดียวใช่ไหมครับ :mad: ยางไม่กินด้านนอก (คือรถวิ่งไม่กินยางไม่เหมือนล้อแบะทั่วไปใช่ไหมครับ ) ถ้าเช็คยางแล้วปกติไม่กินหน้ายาง ลองเช้คโช้คอัพกับล้อและลมยางได้เลย ว่าโช้คอัพตายหรือเปล่า ถ้าโช้คอัพตายเวลาวิ่งมันจะทำให้กระเด้งครับลองดูเช็ คดูก่อนละกันครับตามที่พี่เขาบอกด้านบนเลยครับ:emo_t oon11:

Moonlight 30-11-2009 18:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (446393 กระทู้)
ลุงมูน ขอวิชา/ความรู้เรื่องเกี่ยวกับมุม Toe in/Toe out, camber, caster หน่อยได้มั๊ยครับ ว่าแต่ละตัวเกี่ยวข้องกับช่วงล่างอย่างไร ตัวไหนค่าควรอยู่ที่เท่าไหร่ การตั้งผิดส่งผลอย่างไรต่อระบบช่วงล่าง :?

ไว้ให้ผมว่างก่อนนะครับ ช่วงนี้ภาระมากครับ
แล้วจะลอกจากตำรามาให้ศึกษากันครับ

volvoman 01-12-2009 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wan1803 (446514 กระทู้)
ที่ว่ายางเป็นบั้น เป็นบั้นอย่างเดียวใช่ไหมครับ :mad: ยางไม่กินด้านนอก (คือรถวิ่งไม่กินยางไม่เหมือนล้อแบะทั่วไปใช่ไหมครับ ) ถ้าเช็คยางแล้วปกติไม่กินหน้ายาง ลองเช้คโช้คอัพกับล้อและลมยางได้เลย ว่าโช้คอัพตายหรือเปล่า ถ้าโช้คอัพตายเวลาวิ่งมันจะทำให้กระเด้งครับลองดูเช็ คดูก่อนละกันครับตามที่พี่เขาบอกด้านบนเลยครับ:emo_t oon11:

ขอบคุณครับ ยางเป็นบั้งยางเดียวครับ ไม่สึกแบบล้อแบะ อาทิตย์นี้จะลองไป VVP ให้เค้าตรวจ Rancho สักหน่อยว่ายังปกติหรือเปล่า

cpservice 02-12-2009 14:58

2 ไฟล์แนบ
มาดูสาเหตุการสึกของดอกยางหลายๆรูปแบบครับ
ผมสแกนมาจากหนังสือช่วงล่างรถยนต์ คงมีประโยชน์นะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:04