ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เครื่องเข้าๆ ออกๆ Close Loop ตรวจสอบอย่างไรดีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40409)

tantan 28-09-2009 08:26

เครื่องเข้าๆ ออกๆ Close Loop ตรวจสอบอย่างไรดีครับ

เมื่อวานฝนตกหนักผมขับรถจากกรุงเทพมาระยอง หลังจากถึงระยองผมสังเกตเห็นเครื่องเป็น Open Loop เช้าวันนี้ทำการตรวจสอบตอนขับรถมาทำงานพบว่าเครื่องเ ข้าๆ ออกๆ ระหว่าง Close Loop และ Open Loop ทำให้ผมสงสัยว่ามันมีอะไรผิดปกตินะครับ ผมสงสัยว่า

1) เครื่องเข้า Close Loop แล้วมีสิทธิออกมา Open Loop ได้หรือเปล่าครับ
2) การที่เครื่องออกจาก Close Loop เป็นผลมาจาก O2 Sensor หรือเปล่าครับ
3) หากอุณหภูมิที่ตัว O2 Sensor ลดลงจะทำให้ O2 Sensor หยุดทำงานหรือเปล่าครับ

Moonlight 28-09-2009 08:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan (409879 กระทู้)
เมื่อวานฝนตกหนักผมขับรถจากกรุงเทพมาระยอง หลังจากถึงระยองผมสังเกตเห็นเครื่องเป็น Open Loop เช้าวันนี้ทำการตรวจสอบตอนขับรถมาทำงานพบว่าเครื่องเ ข้าๆ ออกๆ ระหว่าง Close Loop และ Open Loop ทำให้ผมสงสัยว่ามันมีอะไรผิดปกตินะครับ ผมสงสัยว่า

1) เครื่องเข้า Close Loop แล้วมีสิทธิออกมา Open Loop ได้หรือเปล่าครับ
2) การที่เครื่องออกจาก Close Loop เป็นผลมาจาก O2 Sensor หรือเปล่าครับ
3) หากอุณหภูมิที่ตัว O2 Sensor ลดลงจะทำให้ O2 Sensor หยุดทำงานหรือเปล่าครับ

ถ้ามีการ ทำงานระหว่าง Close Loop และ Open Loop อยู่ตลอดเวลา นั่นแสดงว่า ถูกต้องแล้วครับ ระบบกำลัง ทำงานเพื่อปรับอากาศและเชื้อเพลิงให้ส่วนผสมลงตัว ช่วยประหยัดเชื้อเพลิงครับ เพียงแต่ว่า ช่วงที่เข้าโหมด Open Loop เพราะว่า ความร้อนในระบบ ร้อนยังไม่พอให้ อํอกซิเจนเซนเซอร์ ส่งแรงเคลื่อนเป็นสัญญาณออกมาได้ถูกต้อง จึงจัดการส่งความร้อนช่วย ด้วย ฮีทเตอร์ จนกระทั่ง ร้อนได้ระดับ 350 องศาเซลเซียส จึงเข้าโหมด Close Loop ครับผม

1. มีโอกาสครับ ตามที่ได้อธิบายข้างบนครับ
  2. ใช่แล้วครับ
  3. อ๊อก ซิเจนเซนเซอร์ ทำงานตลอดเวลาครับ แต่ว่า ถ้าความร้อนไม่ถึงระดับ 350 องศาเซลเซียส เซรามิคที่อยู่ข้างในอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ซึ่งเคลือบด้วย แพลตินั่ม จะส่งแรงเคลื่อนไฟฟ้าออกมาผิดเพี้ยน จึงต้องเข้าสู่โหมด Open Loop ครับผม
ส่วน ใหญ่ระบบนี้ที่เปลี่ยนโหมดไปมานั้น เกิดจาก ความเย็นภายนอก เข้ามากระทบ จึงทำให้ค่าแปรเปลี่ยนบ่อยครับ แต่ถ้าเป็นตรงกันข้ามคือ ไม่ยอมเปลี่ยนโหมดซิครับ ต้องถือว่า ผิดปกติครับ

be vvt-i 28-09-2009 21:39

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อเลยนะคับ
close loopกับopen loopต่างกันยังไงอะคับเคยอ่านหลายๆกระทู้ก็ยังไม่ค่อ ยเข้าใจแล้วในระบบไฟฟ้ามีเพียง
อ็อกซิเจนเซ็นเซอร์เท่านั้นหรอคับที่ทำงานเกียวข้องก ับopen loopและclose loopcและจะรู้ได้ยังไงคับว่ามันเป็นopen หรือ closeขอบคุณคับ:(

Moonlight 28-09-2009 22:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ be vvt-i (410420 กระทู้)
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อเลยนะคับ
close loopกับopen loopต่างกันยังไงอะคับเคยอ่านหลายๆกระทู้ก็ยังไม่ค่อ ยเข้าใจแล้วในระบบไฟฟ้ามีเพียง
อ็อกซิเจนเซ็นเซอร์เท่านั้นหรอคับที่ทำงานเกียวข้องก ับopen loopและclose loopcและจะรู้ได้ยังไงคับว่ามันเป็นopen หรือ closeขอบคุณคับ:(

ช่วงที่ ECU ปรับแก้ไขช่วงระยะเวลาการฉีดเชื้อเพลิงจากสัญญาณอ๊อก ซิเจนเซนเซอร์วัดค่าอ๊อกซิเจนออกมาเป็นแรงเคลื่อนไฟฟ ้า เพื่อควบคุมรักษาอัตราส่วนไอดีให้ใกล้เคียงกับอัตราส ่วนไอดีตามทฤษฎี (14.7 ต่อ 1) การทำงานนี้ เราจะเรียกว่า วงจรทำงานปิด (Closed Loop)

ส่วน Open Loop คือวงจรการทำงานที่ ยังไม่สามารถปรับช่วงระยะเวลาการฉีดเชื้อเพลิงได้ (ไม่ว่าจะเนื่องจากอะไรก็ตาม) ครับ

ส่วนที่เกี่ยวข้องก็มี
  • แรงดันท่อร่วมไอดี
  • ความเร็วรอบเครื่องยนต์ (Ne)
  • อุณหภูมิไอดี (THA)
  • อุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ (THW)
  • อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ (OX)
นำค่าต่างๆมาประมวลผลเพื่อปรับแก้ไขช่วงจังหวะการฉีด น้ำมันเชื้อเพลิงครับ

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า ช่วงไหน Closeed Loop? ช่วงไหน Open Loop?

คุณจะรู้ได้ ก็ต่อเมื่อมีกล่องเครื่องมือที่แจ้งค่าออกมาจาก ECU ครับผม

apile 29-09-2009 03:09

1JZ-gte ใช้จอฟ้าจูน รอบต่ำติด closed loop ทำไงดีครับ คุณมูน

nuhm 29-09-2009 07:53

รถผมก็สลับ Close loop กับ Open loop เหมือนกันครับ แต่เท่าที่สังเกตุไม่น่าจะมีปัญหาเพราะเป็นดังนี้

1. Close loop กรณี เดินเบา หรือความเร็วคงที่ ค่า A/F และ TAF จะเปลี่ยนค่าได้เรื่อยๆ

2. Open loop กรณีเร่งเครื่อง ค่า A/F = 14.7 TAF = 2.5 เสมอ

ลองสังเกตุกันดูนะครับว่าเหมือนกันไหม

Moonlight 29-09-2009 08:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (410530 กระทู้)
1JZ-gte ใช้จอฟ้าจูน รอบต่ำติด closed loop ทำไงดีครับ คุณมูน

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (410574 กระทู้)
รถผมก็สลับ Close loop กับ Open loop เหมือนกันครับ แต่เท่าที่สังเกตุไม่น่าจะมีปัญหาเพราะเป็นดังนี้

1. Close loop กรณี เดินเบา หรือความเร็วคงที่ ค่า A/F และ TAF จะเปลี่ยนค่าได้เรื่อยๆ

2. Open loop กรณีเร่งเครื่อง ค่า A/F = 14.7 TAF = 2.5 เสมอ

ลองสังเกตุกันดูนะครับว่าเหมือนกันไหม

อ้างถึง:

ช่วงที่ ECU ปรับแก้ไขช่วงระยะเวลาการฉีดเชื้อเพลิงจากสัญญาณอ๊อก ซิเจนเซนเซอร์วัดค่าอ๊อกซิเจนออกมาเป็นแรงเคลื่อนไฟฟ ้า เพื่อควบคุมรักษาอัตราส่วนไอดีให้ใกล้เคียงกับอัตราส ่วนไอดีตามทฤษฎี (14.7 ต่อ 1) การทำงานนี้ เราจะเรียกว่า วงจรทำงานปิด (Closed Loop)

ส่วน Open Loop คือวงจรการทำงานที่ ยังไม่สามารถปรับช่วงระยะเวลาการฉีดเชื้อเพลิงได้ (ไม่ว่าจะเนื่องจากอะไรก็ตาม) ครับ

ลองพิจารณาอ่านอีกรอบจะเข้าใจนะครับ

Closed Loop นั้นคือ อยู่ในช่วงกระบวนการของการทำงาน ปรับช่วงระยะการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง

แต่

Open Loop ยังไม่ได้เข้าสู่ภาวะนั้น ไม่ว่ากรณีใดก็ตามครับ

ซึ่งกรณีของ apile ในตอนที่รอบเครื่องต่ำ ที่เข้าโหมด Closed Loop เพราะว่าช่วงรอบต่ำๆ ต้องการประหยัดเชื้อเพลิง จริงมั้ยครับ ส่วนเร่งรอบสูงๆ คุณต้องการพลังงานเพื่อใช้งาน จังหวะการประหยัดนั้น จึงเข้าสู่ภาวะการประมวลผลอยู่ว่า ช่วงไหนจึงควรเข้าสู่ Closed Loop ช่วงไหนควรเป็น Open Loop

ส่วนกรณีของคุณ
nuhm นั้น เป็นช่วงการทำงานปกติของ เครื่องยนต์ ครับ ซึ่งต่างจาก กรณีของคุณเจ้าของกระทู้ ที่เป็นกรณีการทำงานในช่วงที่ มีสิ่งผิดปกติจากภายนอกมากระทบครับ โดยมี 5 ตัวนี้ครับที่เป็นตัวแปร
  • แรงดันท่อร่วมไอดี
  • ความเร็วรอบเครื่องยนต์ (Ne)
  • อุณหภูมิไอดี (THA)
  • อุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ (THW)
  • อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ (OX)
ซึ่งในกรณีของคุณ จขกท.นั้น ที่เห็นชัดเจนคือ 3 ตัวหลังของรายการครับ

Pair+^O^+ 29-09-2009 09:23

รอบต่ำ ติด close loop ของเครื่องแก้ได้โดย

หันไปคบหา กล่องจูน พวก stand alone ครับ อิอิ

:redface: :redface: :redface:

กล่องเดิมมันก็ติดดีแล้วครับ เครื่องญี่ปุ่นมันคู่กับ ประหยัดน้ำมัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:59