ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากทราบเกี่ยวกับ พวงมาลัยพาวเวอร์ คับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40187)

ranrapit 23-09-2009 18:41

อยากทราบเกี่ยวกับ พวงมาลัยพาวเวอร์ คับ

ผม นำ รถ hero แวน ไปวางเครื่อง 1jz vvt-i เกียร์ ออโต้

พวงมาลัยเดิมเป็นแบบ ธรรมดา อยากทราบว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นพาวเวอร์ มั้ย แล้ว พวงมะลัยจะหนักมากกว่าเดิมแค่ไหน คับถ้าไม่เปลี่ยน

ถ้าเปลี่ยนช่างบอกต้องซื้อกระปุกพาวเวอร์เปลี่ยนเอา

อยากทราบราคาด้วยคับ ขอบคุณคับ:(

Moonlight 23-09-2009 18:56

1 ไฟล์แนบ
เปลี่ยนแค่กระปุกเกียร์พวงมาลัยเพาเวอร์ แล้วเดินท่อน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ ก็ใช้ได้แล้วครับ

ส่วนราคานั้น ผมไม่ทราบครับ

กระเกียร์พวงมาลัยเพาเวอร์ของโตโยต้า หาตามเซียงกง ไม่ยากครับ

ranrapit 23-09-2009 18:59

แล้วถ้าไม่เปลี่ยน พวงมะลัย จาหนัก ขึ้น กว่าเดิมมั้ยคับ

หรือเท่าเดิม เพราะเครื่องมันหนักกว่าเดิม

Moonlight 23-09-2009 19:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ranrapit (406897 กระทู้)
แล้วถ้าไม่เปลี่ยน พวงมะลัย จาหนัก ขึ้น กว่าเดิมมั้ยคับ

หรือเท่าเดิม เพราะเครื่องมันหนักกว่าเดิม

ยิ่งเครื่องหนัก ยิ่งสมควรเปลี่ยนครับ ถ้าไม่เปลี่ยน พวงมาลัยจะหนัก ยิ่งถ้าเปลี่ยนขนาดยางให้หน้ายางกว้างขึ้นด้วย เวลาหมุนพวงมาลัยที แขนปูดเมื่อยเลยครับ

พวงมาลัยเพาเวอร์มีข้อดี ที่เราสามารถหมุนพวงมาลัยแบบไม่ต้องใช้แรงมากๆขณะที่ รถนิ่งอยู่กับที่ ทำให้เวลา จอดรถเทียบข้าง หรือ เวลาเคลื่อนออกตัวรถ จะทำได้ง่ายๆครับ

ยิ่งถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น 1JZ VVT-i นั้น เขาจะมีตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์มาให้เสร็จสรรพแล้วคร ับ จึงยิ่งสมควรเปลี่ยนอย่างยิ่งครับผม

oat 23-09-2009 19:13

เปลี่ยนเถอะครับ เมื่อก่อนผมหัดขับรถก้อหัดขับพวงมาลัยธรรมดา ก้อรู้สึกเฉยๆ พอตอนหลังมาขับพวงมาลัยเพาเวอร์ แล้วไม่อยากไปขับแบบธรรมดาเลยครับ คนละเรื่องเลยนะครับ เวลาจอดรถในกรุงเทพหรือที่แคบๆ อยากจะร้องนะครับ :frown:

zain_72 23-09-2009 20:33

ข้อดีของ การไม่มีเพาเวอร์ คือ มันจะ ทำให้เราได้ออกกำลัง และ มี กล้าม อิอิ ...

เปลี่ยนเหอะคับ เวลาจอดที่ แคบๆ จะได้สบาย ...

:emo_toon24: :emo_toon24:

cpservice 23-09-2009 21:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ranrapit (406884 กระทู้)
ผม นำ รถ hero แวน ไปวางเครื่อง 1jz vvt-i เกียร์ ออโต้

พวงมาลัยเดิมเป็นแบบ ธรรมดา อยากทราบว่า จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นพาวเวอร์ มั้ย แล้ว พวงมะลัยจะหนักมากกว่าเดิมแค่ไหน คับถ้าไม่เปลี่ยน

ถ้าเปลี่ยนช่างบอกต้องซื้อกระปุกพาวเวอร์เปลี่ยนเอา

อยากทราบราคาด้วยคับ ขอบคุณคับ:(

ขออนุญาตแชร์ความเห็นด้วยคนนะครับ
จริงๆแล้ว เครื่องเจที่วางใหม่ น้ำหนักไม่ได้มากกว่าเครื่องดีเซลเดิมเลยครับ (ถ้าจำไม่ผิดเป็นเครื่อง 2400ซีซี รหัส 2L) เครื่องเจดูเหมือนหนักแต่จริงๆแล้วพอๆกัน
จึงไม่ส่งผลให้พวงมาลัยหนักกว่าเดิม ก็คือเคยหนักยังไงก็จะหนักอยู่อย่างนั้น
แต่การเปลี่ยนกระปุกพวงมาลัยเป็นเพาเวอร์ ก็เป็นสิ่งที่ดี น่าหนับหนุนครับ
ได้ความสบายในการเลี้ยว ทำให้คล่องตัวขึ้นเยอะ เก็บแรงสาวพวงมาลัยไว้ทำอย่างอื่นได้อีก
เรียกว่าเป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวกอย่างนึงที่จำเป็น โดยเฉพาะในเมือง โยกรถทีเล่นเอาเมื่อย
ถ้ามีงบก็เปลี่ยนได้ครับ ซื้อของตรงรุ่นเลยก็มี จะได้ไม่ต้องแปลงจุดยึดใหม่
จุดที่ต้องแปลงนิดหน่อยก็คงเป็นท่อแรงดัน ต้องได้ตัดต่อหรือย้ำใหม่ครับ
ส่วนราคาคงประมาณ ห้าหกพัน (แล้วแต่ว่าได้ของมาราคาเท่าไหร่)

Bank_td07 23-09-2009 21:19

ผมก็ Hero van วางเจโบครับ ใส่พวงมาลัยพาวเวอร์ด้วยครับ ไม่ใส่ไม่ไหวอ่ะครับ โคตรหนักเลยขนาดล้อเดิมนะครับ จะเลี้ยวทีนี้โหนทั้งตัวกล้ามขึ้นเลย พอวางเจโบก็ทำทีเดียวเลยครับ เดี๋ยวนี่สบายๆเลย เวลาเลี้ยวใช้มือเดียวคลึงเอาครับ เบาแขนขึ้นเยอะครับ ส่วนราคาที่ผมได้มาก็ประมาณ 7500 ของเซียงกงบางนาครับ รู้สึกว่าช่างของผมเอาของไมตี้มาใส่ให้อ่ะครับ แปลงรูน๊อตที่ยึดกระปุกพวงมาลัยนิดหน่อยอ่ะ ส่วนตัวปั่นจะติดเครื่องเจทุกรุ่นมาให้อยู่แล้วครับ
เดินสายสองเส้นไปกลับ วัดระยะไปแล้วให้ร้านเค้าอัดหัวสายไฮดรอลิกทำให้ครับ ไม่น่าเกิน 1500 แค่นี้ก็ไม่ปวดแขนแล้วล่ะครับ ยังยังโทรถามผมได้เลยครับ เบอร์อยู่ด้านล่างแล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:00