ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สอบถามเรื่องเกียร์ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35523)

cobas_core 10-06-2009 11:04

สอบถามเรื่องเกียร์ครับ

คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้:emo_toon06: :emo_toon06: ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ:emo_toon05:

Moonlight 10-06-2009 11:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cobas_core (337484 กระทู้)
คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้:emo_toon06: :emo_toon06: ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ:emo_toon05:

เครื่องยนต์คือ ต้นกำเนิดของกำลัง ส่วนเกียร์คือ ตัวแบ่งจ่ายกำลังเครื่องยนต์ให้ไปเฟืองท้ายแล้วค่อยล งที่ล้อครับ

ตัวแบ่งจ่ายกำลังออกเป็นเกียร์ 1 - 5 นั้น จึงต้องสัมพันธ์ กับ อัตราทดเฟืองท้ายครับ ถ้าไม่สัมพันธ์กัน มันก็เป็นแบบที่คุณเป็นครับ กำลังไปอยู่ที่เกียร์หนึ่งเสียส่วนใหญ่ เกียร์ 4 เกียร์ 5 หาแรงบิดไม่ได้เลย เกียร์บางรุ่น เกียร์ 1 แทบไม่มีแรง แต่เกียร์ปลายๆ (เกียร์ 4 - 5) เหยียบเท่าไหร่ก็ไม่หมดแรงเสียที (ปลายแรงวิ่งเร็ว วัยรุ่นชอบ แต่ต้นวิ่งไม่ออก็ไม่ชอบครับ สำหรับผู้ใหญ่ ที่ไม่ชอบวิ่งเร็ว ก็จะไม่ชอบเกียร์แบบนี้ครับ)

กรณีดังกล่าวนี้ แทบทั้งหมด จะเกิดขึ้นกับตัวเครื่อง, เกียร์ และ เฟืองท้าย ประกอบกันมาคนละรุ่น จึงไม่สัมพันธ์กัน หรือมาจากรุ่นเดียวกันทั้งหมด แต่เจ้าของรถ ไปเปลี่ยนขนาดของล้อ ก็ทำให้ อัตราความเร็วเปลี่ยนไปได้เช่นกันครับ (กรณีเปลี่ยนขนาดของล้อ เกจ์วัดความเร็ว ก็เพี้ยนด้วยครับ)

ที่ผมเกริ่นเล่าให้ฟังทั้งหมดนั้น เพื่อความเข้าใจให้รู้ถึงวิธีแก้ปัญหาครับ อย่างของคุณ แก้ได้ 2 ทางคือ เปลี่ยนขนาดเฟืองทดเกียร์ (ซึ่งค่อนข้างยาก และช่างไม่ค่อยอยากทำ) หรือ เปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้าย (อย่างหลังง่ายหน่อย ถ้าทราบว่า อัตราทดของเกียร์แต่ละเกียร์ เป็นเท่าไหร่ ถ้าไม่ทราบ ก็คงต้องสุ่มเปลี่ยนทดลองใช้ จนเป็นที่พอใจครับ)

e34Neba 10-06-2009 12:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cobas_core (337484 กระทู้)

อาการเดียวกันเลยครับ
e34 1jz-gte เกียร์ m/t โยง เฟืองท้าย 4.45

ต้นจัดมากๆ แต่ปลายห้อยนี่ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นยังไง เพราะไม่เคยลองขับรถคนอื่นที่เฟืองท้่ายเบอร์ต่ำกว่า ของตัวเอง แต่มันก็ดึงๆดีนะตั้งแต่ 80-180 วิ่งบนทางด่วนก็เพลินดี
แต่มันเหมือนจะกินน้ำมันไปหน่อย

ผมกำลังคิดว่าจะหา 3.9 มาใส่ แต่ติดว่ายังไม่แน่ใจว่าต้องยกแพหรือเปล่า เพราะ 4.45 มันหูเดี่ยวอะ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:55