ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   จานจ่ายมีผลกับรถมากแค่ใหน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=29405)

MOOH_CHONBURI 29-01-2009 08:09

จานจ่ายมีผลกับรถมากแค่ใหน

คือ ผมเห็นมีกระทู้เกี่ยวกับเครื่อง 1J GE ที่ว่าอืด อัตราเร่งไม่ดี แล้วไปแก้จบที่จานจ่าย ผมเลยสงสัยว่ารถผมจะเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่า เพราะรถผมตั้งแต่วางมามันก็อืด อัตราเร่งก็ไม่ดีเหมือนกัน แต่ก็ทนใช้มาเรื่อยๆ

สังเกตุรถเสียงเครื่อง รอบเครื่อง มา แต่รถมันไม่ค่อยออกตัวครับ ผมสังเกตุ ดูรถมันจะวิ่งดีขึ้นในจังหวะแอร์มัน หยุดทำงาน อยากลองเปลี่ยนจานจ่ายดู มันจะแพงมะ

:rolleyes:

mpex2002 29-01-2009 08:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOH_CHONBURI (258121 กระทู้)
คือ ผมเห็นมีกระทู้เกี่ยวกับเครื่อง 1J GE ที่ว่าอืด อัตราเร่งไม่ดี แล้วไปแก้จบที่จานจ่าย ผมเลยสงสัยว่ารถผมจะเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่า เพราะรถผมตั้งแต่วางมามันก็อืด อัตราเร่งก็ไม่ดีเหมือนกัน แต่ก็ทนใช้มาเรื่อยๆ

สังเกตุรถเสียงเครื่อง รอบเครื่อง มา แต่รถมันไม่ค่อยออกตัวครับ ผมสังเกตุ ดูรถมันจะวิ่งดีขึ้นในจังหวะแอร์มัน หยุดทำงาน อยากลองเปลี่ยนจานจ่ายดู มันจะแพงมะ

:rolleyes:

:) ลองเช็คโค๊ดดูก่อนว่าบกพร่องระบบไฟหรือเปล่า ส่วนวิ่งอืดอาจเกี่ยวกับเฟืองท้ายด้วยอีกอย่าง ออกตัวต้องใช้รอบเครื่องเยอะ

Moonlight 29-01-2009 08:45

ถ้าถามว่าจานจ่ายมีผลกับรถมากมั้ย? ก็ต้องตอบว่า มากครับ เพราะว่ามันมีหน้าที่จ่ายกระแสไฟส่งผ่านสายหัวเทียนไ ปให้หัวเทียนติดไฟจุดระเบิดให้ลูกสูบทำงานครับ (ไฟเป็นปัจจัยหนึ่งในการจุดระเบิดครับ ถ้าไม่มีตัวช่วยจ่ายไฟไปให้หัวเทียน ก็จุดระเบิดไม่ได้ครับ แต่รถรุ่นใหม่ปัจจุบัน ได้ลดขั้นตอนนี้ไป โดยแบ่งแยกคอยล์ออกมาคอยจ่ายไฟให้กับหัวเทียนโดยตรงค รับ)

ปัญหาหลักๆของจานจ่ายที่จะเกิดขึ้น ก็คือ หน้าทองขาวสกปรก (ส่วนของหัวนกกระจอก หรือส่วนของด้านที่จ่ายไฟเข้าสายหัวเทียน) และ องศาการหมุนจ่ายไฟไม่ตรง(แม่นยำ)ตามจังหวะจุดระเบิด (จะทำให้มีการชิงจุดระเบิด) ทั้งหมดนี้ จึงเป็นที่มาของเครื่องขาดกำลัง เนื่องจากหน้าทองขาวสกปรก จ่ายไฟมาอ่อนเกิน บางลูกสูบจุดระเบิดไม่ได้ หรือเกิดการชิงจุดระเบิด ทำให้จังหวะของลูกสูบรวน ลักษณะพวกนี้ ถ้าเกิดปัญหาขึ้น คนขับจะทราบเองครับ เช่น เครื่องสั่น เสียงเครื่องยนต์ไม่เรียบ และกำลังเครื่องตก

ส่วนกรณีของคุณ ถ้าคุณขับรถแล้ว ไม่มีอาการ เครื่องสั่น เสียงเครื่องยนต์เดินไม่เรียบ และกำลังเครื่องตก ดังกล่าว ก็ไม่น่าใช่เป็นเพราะว่า จานจ่ายบกพร่องครับ

ที่คุณบอกว่า มีแต่เสียงเครื่อง แต่ไม่มีกำลัง (ฟังเสียงให้ดีนะครับ ระหว่างเสียงเครื่องกับเสียงท่อไอเสีย) อาการที่รถไม่มีกำลัง มีแต่เสียงเครื่องนั้น สาเหตุหลักน่าจะมาจาก ระบบเกียร์ (ทั้ง A/tและ M/t) ที่คลัชท์หมดครับ แต่ก็ยังมีปัจจัยตัวแปรของสาเหตุอื่นด้วยนะครับ เช่น รถหนักเกินไป (หรืออีกนัยหนึ่ง ก็จะบอกว่า เครื่องเล็กเกินไปก็ได้ครับ) หรือ ขนาดล้อ อัตราทดเฟืองท้าย และอัตราทดของเกียร์ ไม่ลงตัวเหมาะสมกัน เป็นต้นครับ

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับ แต่หลักๆใหญ่ๆ ก็มีเท่านี้ครับ

MOOH_CHONBURI 29-01-2009 10:00

งั้นอาการของรถผม ก็น่าจะลองที่เกียร์ก่อนเป็นอันดับแรก เพราะเช็คโค๊ดเกียร์ก็ไม่ขึ้น

เฟืองท้ายก็ ตั้ง 4.77 (9/43) รถหนัก 1700 กก.

:)

Moonlight 29-01-2009 10:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOH_CHONBURI (258198 กระทู้)
งั้นอาการของรถผม ก็น่าจะลองที่เกียร์ก่อนเป็นอันดับแรก เพราะเช็คโค๊ดเกียร์ก็ไม่ขึ้น

เฟืองท้ายก็ ตั้ง 4.77 (9/43) รถหนัก 1700 กก.

:)

ดูจากน้ำหนักรถ และเฟืองท้าย (ไม่ทราบขนาดล้อ แต่คิดประมาณจากล้อทั่วๆไป) เวลาออกตัว จะต้องออกตัวได้แรงเร็ว แต่ความเร็วปลายจะหมดเร็วนิดหน่อยครับ

ถ้าออกตัวไม่ดี ให้คิดถึง ระบบเกียร์เป็นรายต่อไปครับ

Moonlight 21-10-2009 09:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลอยลม (424679 กระทู้)
ลุงมูนคร้าบบ บ้านอยู่ไหนอะคับ อยากเข้าไปหาจัง อยากให้ดูเครื่องให้หน่อยอะคับ อิอิ

ให้คิดว่า บ้านผมอยู่ที่ เวปบอร์ด Club JZ ดีกว่าครับ

ถ้าท่านใดมีปัญหาอะไีร เราเปิดบ้านเข้ามาคุยกัน ตั้งกระทู้ถามมา ถ้าผมทราบแม้แต่นิดเดียว ผมก็จะตอบไป ผมไม่กลัว หรืออายว่า จะเสียหน้าเมื่อตอบผิด และถูกต่อว่า ว่า ความรู้เท่าหางอึ่ง หรอกครับ เพียงแต่ว่า ผม ทำตาม คอนเซ็พท์ นโยบายของเวป (ด้านบนสุด)

ถ้าผมตอบผิด อีกสักพัก ก็จะมีสมาชิกเข้ามาโต้แย้ง เท่ากับว่า แม้แต่ตัวผมเอง ก็ยังได้ความรู้เพิ่มเติม แลกเปลี่ยนประสพการณ์ความรู้กับสมาชิกทุกท่านไปด้วย แบบนี้ ได้ประโยชน์มากกว่า ทั้งตัวผมและกับสมาชิกโดยรวมทั้งหมดครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:10