ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ฟุ้งซ่านครับ เลยทำโบออปวาล์วเล่น (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=22237)

jing 06-09-2008 00:44

ฟุ้งซ่านครับ เลยทำโบออปวาล์วเล่น

1 ไฟล์แนบ
เดิมทีใช้ ซุปเปอร์ซาวด์ แรกๆ เพราะมันดังดี ก็ชอบ หลังๆ เริ่มหนวกหู เริ่มหงุดหงิด ซื้อมาแพง ยังต้องมานั่งทนฟังอีก เลยเอามุ้งลวดไปกรองเสียงที่ปากแตร เสียงๆก็ดังไม่เพราะอีก แต่ก็เงียบไปเยอะ นั่งคิดไปคิดมา ปิ๊งขึ้นมาในหัว ว่าแล้วเลยไปซื้ออลูมิเนียมมากลึงเองซะเลย จึงเริ่มโปรเจคดังนี้
:confused: เริ่มต้นเวลา 10.00 น. จับกลึงเสื้อโบออปเป็นมิเนียม ลูกสูบเป็นทองเหลือง (ก็เหมือนกะซุปเปอร์ซาวนั่นแหละ แต่แค่ขนาดโตกว่าพอสมควร) ขนาดก็แล้วแต่จะกลึง และก็แล้วแต่ขนาดของที่มีอยู่ (ทุกอย่าง แทบจะไม่มีหลักเกณฑ์ตตายตัว มีเพียงว่า เสื้อกะลูก ควรจะเข้าออกได้คล่อง แต่ไม่หลวมนะ) จับยัดสปริงดัน น็อตตั้งแข็ง-อ่อน ใส่รูแวคคั่ม ล็อกลูกสูบด้วยกิ๊ปล็อก (ก็เหมือนซุปเปอร์ซาวอีกนั่นแหละ) สุดท้ายก็ทำปากคายลม นั่งงง อยู่พักนึง ทำปากไงดีหว่า จะ4ทุ่มแล้ว (ก็อู้แทบทั้งวัน) เลยได้ปากออกมาแบบอลังการงานสร้างแบบไม่ต้องทำไรมาก อิอิ (ดูรูปเอาละกันว่ามันหมูขนาดไหน) กว่าจะนั่งตะไบ ขัดๆ ถูๆ พักนึง ก็เริ่มเหนื่อย เลยขี้เกียจแล้ว ง่วงอีกต่างหาก :emo_toon09: เลยจับพ่นทรายซะเลย ...... สุดท้าย ก็จับประกอบลูกสูบ ชโลมน้ำมันสักหน่อย ให้พอท่วมๆ เยิ้มๆ แฉะๆ ใส่สปริง ตามด้วยลูกสูบ จบที่กิ๊ปล็อก เป็นอันเสร็จพิธี ..... และแล้วก็เลยออกไปแซ๊ดดดดดดด โฟ่วววววววววววว :emo_toon10: เสียงที่ได้มา ค่อนข้างถูกใจ ไม่ดังเกินไป เงียบกว่าซุปเเปอร์ซาวด์แต่น้ำเสียงโหดกว่าเยอะ....จึงขอจบเพียงเท่านี้ เพื่อนๆอาจจะเอาไปทำบ้างก็ได้นะครับ :emo_toon04:

aom8817 06-09-2008 09:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (182517 กระทู้)
เดิมทีใช้ ซุปเปอร์ซาวด์ แรกๆ เพราะมันดังดี ก็ชอบ หลังๆ เริ่มหนวกหู เริ่มหงุดหงิด ซื้อมาแพง ยังต้องมานั่งทนฟังอีก เลยเอามุ้งลวดไปกรองเสียงที่ปากแตร เสียงๆก็ดังไม่เพราะอีก แต่ก็เงียบไปเยอะ นั่งคิดไปคิดมา ปิ๊งขึ้นมาในหัว ว่าแล้วเลยไปซื้ออลูมิเนียมมากลึงเองซะเลย จึงเริ่มโปรเจคดังนี้
:confused: เริ่มต้นเวลา 10.00 น. จับกลึงเสื้อโบออปเป็นมิเนียม ลูกสูบเป็นทองเหลือง (ก็เหมือนกะซุปเปอร์ซาวนั่นแหละ แต่แค่ขนาดโตกว่าพอสมควร) ขนาดก็แล้วแต่จะกลึง และก็แล้วแต่ขนาดของที่มีอยู่ (ทุกอย่าง แทบจะไม่มีหลักเกณฑ์ตตายตัว มีเพียงว่า เสื้อกะลูก ควรจะเข้าออกได้คล่อง แต่ไม่หลวมนะ) จับยัดสปริงดัน น็อตตั้งแข็ง-อ่อน ใส่รูแวคคั่ม ล็อกลูกสูบด้วยกิ๊ปล็อก (ก็เหมือนซุปเปอร์ซาวอีกนั่นแหละ) สุดท้ายก็ทำปากคายลม นั่งงง อยู่พักนึง ทำปากไงดีหว่า จะ4ทุ่มแล้ว (ก็อู้แทบทั้งวัน) เลยได้ปากออกมาแบบอลังการงานสร้างแบบไม่ต้องทำไรมาก อิอิ (ดูรูปเอาละกันว่ามันหมูขนาดไหน) กว่าจะนั่งตะไบ ขัดๆ ถูๆ พักนึง ก็เริ่มเหนื่อย เลยขี้เกียจแล้ว ง่วงอีกต่างหาก :emo_toon09: เลยจับพ่นทรายซะเลย ...... สุดท้าย ก็จับประกอบลูกสูบ ชโลมน้ำมันสักหน่อย ให้พอท่วมๆ เยิ้มๆ แฉะๆ ใส่สปริง ตามด้วยลูกสูบ จบที่กิ๊ปล็อก เป็นอันเสร็จพิธี ..... และแล้วก็เลยออกไปแซ๊ดดดดดดด โฟ่วววววววววววว :emo_toon10: เสียงที่ได้มา ค่อนข้างถูกใจ ไม่ดังเกินไป เงียบกว่าซุปเเปอร์ซาวด์แต่น้ำเสียงโหดกว่าเยอะ....จึงขอจบเพียงเท่านี้ เพื่อนๆอาจจะเอาไปทำบ้างก็ได้นะครับ :emo_toon04:

วันนี้ขอดูด้วยนะครับพี่จิ้ง

jing 07-09-2008 00:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (182594 กระทู้)
วันนี้ขอดูด้วยนะครับพี่จิ้ง

หน้าตามันดูพิลึก ชอบกลมั้ยล่ะ

easy casting 07-09-2008 04:20

ทำขายเลยพี่.......เดี๋ยวช่วยอุดหนุน (รุ่นนี้รุ่นพิเศษ ชื่อรุ่นจิ้ง ซุปเปอร์ซาวด์)แหล่มมั้ย!!!!

ATE38 07-09-2008 10:06

สุดยอดเลยครับพี่

sx4fan 07-09-2008 15:53

เยี่ยม!.... ครับ

ToRo_AT 07-09-2008 16:43

supersound ผมมันมีเสียงแต๊กๆ ตอนกดคนเร่งมนเป็นอารายหรอครบั เหมือนลูกสูบมันชนอารายซะอย่าง

jing 07-09-2008 22:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ToRo_AT (183139 กระทู้)
supersound ผมมันมีเสียงแต๊กๆ ตอนกดคนเร่งมนเป็นอารายหรอครบั เหมือนลูกสูบมันชนอารายซะอย่าง

อันนี้จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ... ว่าซูปเปอร์ซาวรูคายมันเล็ก ลองมองดูเอาครับ เวลามันคาย อาจจะทำให้ลมคายออกไม่หมด ไปย้อนใบก็เป็นได้ และที่สำคัญ ถ้าเราตั้งสปริงแข็ง มันก็ทำให้ระยะชักลูกสูบสั้นลง เพราะมันยันตัวตั้งสปริงซะก่อน ก็ยิ่งเปิดรูไม่หมดอีก...ส่วนอาการที่ว่ามาน่าจะตั้ง สปริงอ่อนครับ ทำให้เวลาเดินเบา ลูกสูบมันถูกยกตลอด พอแตะคันเร่งนิดนึงมันก็เลยถูกสปริงดันให้ยันปิดไว้อ ่ะครับ เลยทำให้มีเสียง แต๊กๆๆๆๆๆ ตอนแตะคันเร่ง

Antternative 08-09-2008 08:24

ป๊มว่าไม่น่าเป็นรุ่น"จิ้ง ซุเปอซาวด์"หรอก น่าจะเรียกว่ารุ่น"จิ้ง ซุเปอร์ซับ"มากว่ามั้งเนี่ย อิ๊อิ๊:emo_toon04:

คนเดิม 08-09-2008 20:58

ไทยทำ ไทยใช้ น่าภาคภูมิใจครับ สินค้า ฝีมือ ความคิด ของคนไทย

nakhonsawancar 09-09-2008 09:31

เอาอันเก่ามาขายผมดีกว่าครับ:emo_toon24:

ToRo_AT 12-09-2008 11:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (183274 กระทู้)
อันนี้จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ... ว่าซูปเปอร์ซาวรูคายมันเล็ก ลองมองดูเอาครับ เวลามันคาย อาจจะทำให้ลมคายออกไม่หมด ไปย้อนใบก็เป็นได้ และที่สำคัญ ถ้าเราตั้งสปริงแข็ง มันก็ทำให้ระยะชักลูกสูบสั้นลง เพราะมันยันตัวตั้งสปริงซะก่อน ก็ยิ่งเปิดรูไม่หมดอีก...ส่วนอาการที่ว่ามาน่าจะตั้ง สปริงอ่อนครับ ทำให้เวลาเดินเบา ลูกสูบมันถูกยกตลอด พอแตะคันเร่งนิดนึงมันก็เลยถูกสปริงดันให้ยันปิดไว้อ ่ะครับ เลยทำให้มีเสียง แต๊กๆๆๆๆๆ ตอนแตะคันเร่ง

ถูกต้องคัรบผม ผมตั้งอ่อนสุดเลยครับ ขอบคุณครับ :(

ลูกเสี่ยโรจน์ 17-09-2008 15:37

เชียๆๆทำขายเลยครับพี่
เดี๋ยวผมอุดหนุนด้วย....อิอิ:emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08:

retro_boy 11-11-2008 12:17

ปล่อยให้มัน คายออกหน้าใบเสียงเพราะดีนะครับ...(โบเดี่ยวนะ) ดังฟู่ดๆๆๆๆๆๆๆ

N1SPECII 14-11-2008 14:57

คล้ายของ trubo smart เมื่อก่อนเลย

ป้อม_ล้อดุ้ง 17-11-2008 18:24

แหล่มเลยครับน้าจิ้ง...ทำมากี่ตัวหรอครับ..ผมว่ามีคน จับจ้องคอยอยากได้อยู่พอตัวเลยนะ..อิอิ

jing 19-11-2008 23:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (222827 กระทู้)
แหล่มเลยครับน้าจิ้ง...ทำมากี่ตัวหรอครับ..ผมว่ามีคน จับจ้องคอยอยากได้อยู่พอตัวเลยนะ..อิอิ

:emo_toon10: ทำมาลองใช้เองครับ ประสิทธิภาพก็ไม่ขี้เหล่ สมกับค่าของที่เสียไป ราคาถูก(แต่เสียเวลากลึงเองแค่นั้น) แต่รู้สึกว่าตอนนี้ทั้งลูกทั้งเสื้อ รอยเพี่ยบแล้วครับ....จะดูสิว่าใช้ได้กี่เดือน :emo_toon04:

HS9KRM 10-12-2008 08:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ easy casting (182944 กระทู้)
ทำขายเลยพี่.......เดี๋ยวช่วยอุดหนุน (รุ่นนี้รุ่นพิเศษ ชื่อรุ่นจิ้ง ซุปเปอร์ซาวด์)แหล่มมั้ย!!!!

:) สุดยอดครับ คุณจิ้ง ทำขายเลยครับ

jing 10-12-2008 23:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm (234851 กระทู้)
:) สุดยอดครับ คุณจิ้ง ทำขายเลยครับ

อย่าดีกว่าครับ.......เด๋วทำไม่ทัน..อิอิ

น้องขาวมุก 27-12-2008 01:36

น้าจิ้งครับค่าเสียหายกี่บาทครับ ทำให้ลูกนึงได้มั้ยครับ ของเดิมซุปเปอร์ซาวด์ โดนมือดีขโมยไปครับ:(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:19