ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   นั่นแน่ ชิพไลท์ เตือนบูสเต็ม+ไหล อิอิ555+ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=16789)

greenc 01-06-2008 04:35

นั่นแน่ ชิพไลท์ เตือนบูสเต็ม+ไหล อิอิ555+

การทำงาน เมื่อบูสเต็มหรือเลย ไฟจะติด(เพิ่งไปเปิดอ่านมาจากหนังสือรถ)
1.ชุดชิฟไลท์
1.1ท่อน้ำ(เอาอันเล็กๆหรือใหญ่ๆก็ได้แล้วแต่ชอบจะยาว จะสั้นตัดกันเอาแล้วแต่ ปลื้ม55+)(ท่อน้ำทิ้งแอร์ดูดีมากๆ)
1.2อะไรก็ได้ที่มาครอบท่อน้ำแล้ว มันใสๆเห้นไฟข้างใน (บูชคันเกียร์ รถบางรุ่น ปาดข้างในออกครอบได้ไปหาเทียบกะท่อน้ำเอา)
1.3 พลาสติกสีใสๆ แล้วแต่ชอบ เอามาทำเป็นสีชิพไลท์
1.4ขาตั้ง อันนี้ ใช้ความคิดสร้างสรรค์กันเอง อิอิ555+
1.5หลอดไฟ(ledจะได้ไม่กินไฟ อิอิ)
1.6สายไฟ
ทำดีกว่า 1.ต่อสายไฟกะหลอดไฟ 2.ตัดท่อน้ำก็แล้วแต่ชอบ 3.ยัดหลอดลงไปในท่อ 4.นำแผ่นพลาสติกวางบนท่อ แล้วเอาที่ครอบมาครอบ เสร็จแล้วอาจ จะพ่นสีเพื่อความสวยงามไม่ว่ากันได้ชิฟไลท์และ (อันที่จริง เอาหลอดไฟมาแขวนๆไว้ก็ได้ อิอิ)
2.ชุดทำงาน
2.1ท่อลม(ท่อแวคคั่ม)
2.2สายไฟ
2.3ฟิว(ตามสายและขนาดหลอดที่จิงไม่มีก็ได้)
2.4 pressure switch (อันนี้แพงสุดเลย ของใหม่เป็น 1000 แต่มือ2 500 บาทก็มี)เอาที่ปกติตัด แต่พอมีแรงดันมาแล้ว มันต่อวงจรนะ

ก่อนอื่นเรามาตั้ง presssure switch กันก่อน ว่าจะให้เปิดที่บูสเท่าไหร่ ไปหาท่อแวคคั่ม วัดบูส แล้วก็ เข็มฉีดยามา
ต่อสามทางเข้า pressure switch วัดบูส และเข็มฉีดยา กดเข็มฉีดยา ให้วัดบูสของเราขึ้นไปในตำแหน่งที่ต้องการ ให้ pressure swich ทำงาน เช่น สมมุติ 1 บาร์ ก็กดค้างไว้ จากนั้นให้เพื่อนปรับ pressure switch จนกว่าจะทำงาน ที่ 1 บาร์
ตั้งเสร็จแล้ว คราวนี้มาติดตั้งดีกว่า
เอาสายไฟมา ต่อไฟจากขั้ว ig (สวิตส์ on) ผ่านฟิว ไป pressure สวิสต์ (ลืมบอกเอามันไปไว้ในห้องเครื่องนะ)ไปหลอดชิฟไลท์ อีกข้างลงกราวน์ จากนั้น นำสามทางมาต่อ สายแวคคั่ม จากที่ไปวัดบูสให้แยกไปที่ pressure ด้วยเป็นอันเสร็จ พิธี
การทำงาน
เมื่อบูสมาถึงค่าที่ตั้ง ไว้ pressure switch จะทำงาน ต่อวงจรให้ไฟติดก็แค่นั้นเอง
ประโยชน์
อาจจะมีไม่มากสำหรับรถ โบแตนๆ เพราะถ้าบูสไหลไงก็ตัด 555+
แต่ถ้าเป็นรถโมที่ปลดบูสแล้ว อันนี้จะมีประโชน์อย่างยิ่ง เช่นเราปรับบูสมือไว้ ไม่เกิน 1 บาร์(เราตั้งpressure ไว้ 1.1 บาร์) พอบูสไหลปั๊บ ไฟขึ้น ยกปุ๊บ ไม่พัง(ดีจังมีสัญญาณเตือนโล่งไป) แต่ถ้าไม่มี ปรับบูสไว้ 1 บาร์ กดไปเลย แป๊ดๆๆๆๆ ป่อยๆๆๆๆ ไส้แตก อันเนื่องมาจาก ไม่ว่าปรับบูสมือจะเสีย(แล้วไอ้เนี่ยก็พังง่ายจริงๆซ ะด้วยนะ) หรือเวสเกตุไม่ยอมยก(บางทีแค่ท่อแวคคั่มหลุดก็เศร้าน ะครับ) แล้วจะมาบ่นทีหลังไม่ได้นะ ว่า เราน่าจะมา ทำแบบที่เค้าพิมไว้ 555++ แหล่มซะไม่มี 555+

Chai 01-06-2008 06:12

แหม...สุดยอดไอเดียมีประโยชน์ แต่ถ้ามีภาพให้ดูจะแหล่มเลย ยังไงก็ขอบคุณครับ :)

ป้อม_ล้อดุ้ง 01-06-2008 07:11

เอาไปเลย 5 ดาว...แหล่ม....

แล้ววงจรที่จะเอามาต่อ..หาซื้อได้ที่ไหนครับ....มีชื ่อเรียกง่ายๆมั้ยครับ...

.....ขอบคุณครับ.....

aom8817 01-06-2008 11:51

อยากได้รูปอ้ะ น่าสนใจดี:redface:

greenc 01-06-2008 17:51

ง่ำๆ

วงจรอนุกรมนะครับ ตามนี้นะ ไฟ+เข้าหลอด pressure switch ลงกราวน์ แค่นั้นครับ พอ สวิสต์ทำงานมันก็ต่อวงจรให้ไฟติดแค่นั้น

dog walker 02-06-2008 09:03

จำได้ว่าเคยอ่านเจอใน auto เล่มเมื่อหลายๆปีก่อนเลยจะลองทำบ้างแต่หา ไอ้ตัวpressure switch ไม่ได้อ่าเลยหยุดโคตรการไป แงะๆๆ ยังไงถ้าทำเสร็จแล้ว เอารูปมาให้ชมด้วยนะคร้าบ บอกสถานที่ขายเจ้าตัวนั้นด้วยแจ่มเลยงับ

greenc 02-06-2008 22:09

งืมๆ

เหนเค้าบอกว่า ไปซื้อ ตามร้านอะไล่ สิบล้ออ่ะครับ (แต่ผมว่าร้านไหนขายปั๊มลมอะไหล่ มีชัวร์)

jackmix2000 05-06-2008 16:06

:emo_toon10:

Boss940 06-06-2008 11:12

ขอดูรูปได้มั้ยครับ

few-e30-jz 17-07-2008 16:08

แจมจิงๆเลย

ballgto 06-01-2009 14:32

*-*

แจ๋วเลยแต่ต่อไม่เป็น

+ No bu ta + 12-02-2009 12:58

อยากได้รูปปลากรอบ

sakda_ 19-08-2010 04:53

up ครับ :)

joe-civil@jz 23-08-2010 18:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ greenc (131406 กระทู้)
การทำงาน เมื่อบูสเต็มหรือเลย ไฟจะติด(เพิ่งไปเปิดอ่านมาจากหนังสือรถ)
1.ชุดชิฟไลท์
1.1ท่อน้ำ(เอาอันเล็กๆหรือใหญ่ๆก็ได้แล้วแต่ชอบจะยาว จะสั้นตัดกันเอาแล้วแต่ ปลื้ม55+)(ท่อน้ำทิ้งแอร์ดูดีมากๆ)
1.2อะไรก็ได้ที่มาครอบท่อน้ำแล้ว มันใสๆเห้นไฟข้างใน (บูชคันเกียร์ รถบางรุ่น ปาดข้างในออกครอบได้ไปหาเทียบกะท่อน้ำเอา)
1.3 พลาสติกสีใสๆ แล้วแต่ชอบ เอามาทำเป็นสีชิพไลท์
1.4ขาตั้ง อันนี้ ใช้ความคิดสร้างสรรค์กันเอง อิอิ555+
1.5หลอดไฟ(ledจะได้ไม่กินไฟ อิอิ)
1.6สายไฟ
ทำดีกว่า 1.ต่อสายไฟกะหลอดไฟ 2.ตัดท่อน้ำก็แล้วแต่ชอบ 3.ยัดหลอดลงไปในท่อ 4.นำแผ่นพลาสติกวางบนท่อ แล้วเอาที่ครอบมาครอบ เสร็จแล้วอาจ จะพ่นสีเพื่อความสวยงามไม่ว่ากันได้ชิฟไลท์และ (อันที่จริง เอาหลอดไฟมาแขวนๆไว้ก็ได้ อิอิ)
2.ชุดทำงาน
2.1ท่อลม(ท่อแวคคั่ม)
2.2สายไฟ
2.3ฟิว(ตามสายและขนาดหลอดที่จิงไม่มีก็ได้)
2.4 pressure switch (อันนี้แพงสุดเลย ของใหม่เป็น 1000 แต่มือ2 500 บาทก็มี)เอาที่ปกติตัด แต่พอมีแรงดันมาแล้ว มันต่อวงจรนะ

ก่อนอื่นเรามาตั้ง presssure switch กันก่อน ว่าจะให้เปิดที่บูสเท่าไหร่ ไปหาท่อแวคคั่ม วัดบูส แล้วก็ เข็มฉีดยามา
ต่อสามทางเข้า pressure switch วัดบูส และเข็มฉีดยา กดเข็มฉีดยา ให้วัดบูสของเราขึ้นไปในตำแหน่งที่ต้องการ ให้ pressure swich ทำงาน เช่น สมมุติ 1 บาร์ ก็กดค้างไว้ จากนั้นให้เพื่อนปรับ pressure switch จนกว่าจะทำงาน ที่ 1 บาร์
ตั้งเสร็จแล้ว คราวนี้มาติดตั้งดีกว่า
เอาสายไฟมา ต่อไฟจากขั้ว ig (สวิตส์ on) ผ่านฟิว ไป pressure สวิสต์ (ลืมบอกเอามันไปไว้ในห้องเครื่องนะ)ไปหลอดชิฟไลท์ อีกข้างลงกราวน์ จากนั้น นำสามทางมาต่อ สายแวคคั่ม จากที่ไปวัดบูสให้แยกไปที่ pressure ด้วยเป็นอันเสร็จ พิธี
การทำงาน
เมื่อบูสมาถึงค่าที่ตั้ง ไว้ pressure switch จะทำงาน ต่อวงจรให้ไฟติดก็แค่นั้นเอง
ประโยชน์
อาจจะมีไม่มากสำหรับรถ โบแตนๆ เพราะถ้าบูสไหลไงก็ตัด 555+
แต่ถ้าเป็นรถโมที่ปลดบูสแล้ว อันนี้จะมีประโชน์อย่างยิ่ง เช่นเราปรับบูสมือไว้ ไม่เกิน 1 บาร์(เราตั้งpressure ไว้ 1.1 บาร์) พอบูสไหลปั๊บ ไฟขึ้น ยกปุ๊บ ไม่พัง(ดีจังมีสัญญาณเตือนโล่งไป) แต่ถ้าไม่มี ปรับบูสไว้ 1 บาร์ กดไปเลย แป๊ดๆๆๆๆ ป่อยๆๆๆๆ ไส้แตก อันเนื่องมาจาก ไม่ว่าปรับบูสมือจะเสีย(แล้วไอ้เนี่ยก็พังง่ายจริงๆซ ะด้วยนะ) หรือเวสเกตุไม่ยอมยก(บางทีแค่ท่อแวคคั่มหลุดก็เศร้าน ะครับ) แล้วจะมาบ่นทีหลังไม่ได้นะ ว่า เราน่าจะมา ทำแบบที่เค้าพิมไว้ 555++ แหล่มซะไม่มี 555+

ถามต่อนะครับเจ้า pressure switch เนี่ย ในปั๊มน้ำมาใช้ได้ไหมครับ แค่สังเกตุปั๊มที่บ้านอะนะ

Kajomza 06-02-2011 01:40

pressure switchชื้อท่ีไหนง่าคับ

pressure switchชื้อท่ีไหนง่าคับ เท่าไรง่าคับ

poon_dragster 06-02-2011 23:11

จริงๆแล้ว pressure switch ผมก็ใช้นะครับ แต่ใช้สำหรับเปิดเวสเกตครับ โดยเอา pressure switch มาคุมโซลินอยอีกที สมมุตว่าตั้งบูสไว้2บาร์ เราก็ตั้ง pressure switch ให้ทำงานซัก1.9 บาร์ พอบูสถึง1.9บาร์ โซลินอยก็จะตัดทำให้เวสเกตเปิดอย่างพอดีครับ

ปล. ปกติแล้ว เวตเกต2บาร์มันไม่ได้เปิดที่ 2บาร์นะครับ มันเปิดเต็มที่2บาร์ แต่ก่อนหน้า2บาร์นั้น มันจะเริ่มเปิด และจะทำให้บูสเต็มช้าครับ ระบบนี้จะทำให้บูสเต็มเร็วขึ้นครับ เหมือนกับตัวปรับบูสไฟฟ้าครับ แต่ไม่มีfunction ปรับบูส

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:11