ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เฟืองท้าย เต็ด กับ ไม่เต็ด ต่างกันยังไงครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11326)

อ้วน 19-01-2008 17:03

เฟืองท้าย เต็ด กับ ไม่เต็ด ต่างกันยังไงครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่อ่ะครับผมใช้ w123 2jz ge Auto ช่างเค้าแนะนำว่าน่าจะใช้เป็นแบบลิมิเต็ดครับ ผมสงสัยว่ามันต่างกันยังไงเหรอครับ เต็ด กับ ธรรมดา แล้วผมควรใช้แบบไหนดีเหรอครับ รบกวนด้วยนะครับ

AU_TOMCAT 19-01-2008 19:27

ลิมิเต็ดสลิปเป็นชุดเฟืองท้ายที่จะทำให้ล้อหลังทั้ง2 ข้างหมุนไปพร้อมๆกันทำให้ออกตัวได้ดีกว่า ขับในทางที่ธุระกันดานได้ดีกว่า เข้าโค้งถนนลืนดีกว่า แต่กินน้ำมันมากกว่านิดหน่อย ราคาแพงกว่า ซึ่งถ้าเป็นเฟืองท้ายธรรมดาแล้วล้อจะหมุนขับแค่ล้อเด ียว แล้วคุณอ้วนขับรถเร็วหรือเปล่าครับ ถ้าขับเร็วใส่เต็ดก็ดีครับ แล้วอัตราทดเฟืองท้ายได้หรือเปล่าครับ ผมว่าอัตราทดเฟีองท้ายน่าจะสำคัญกว่าครับ เลือกให้เหมาะกับเครื่องครับ :) :) :)

กิตติศักดิ์ 19-01-2008 20:41

ผมว่าเฟืองท้าย skyline ที่เข้ามามันส่วนมากจะมีเต็ดนะเห็นเซียงกงบอกมา

greenc 20-01-2008 02:03

อืม

ลิมิเต็ด สลิบ (เอาแบบทั่วๆไปนะ)หรือ lsd มีหน้าที่ทำให้ล้อทั้ง2ข้างหมุนไปได้พร้อมๆกัน โดยอาศัยความฝืดของแผ่นผ้าคลัชในชุดตัวเรือนของมัน มีด้วยกัน 3 ชนิด และ 3 ความโหด (อิอิ) ชนิดแรก เรียกว่า 1 way คือ ผ้าคลัชจะจับกัน ทำให้ล้อ 2 ข้างหมุนไปพร้อมๆกัน เฉพาะตอนเดินคันเร่งในเกียร์เดินหน้าอย่างเดียว(ใช้ใ นชีวิตประจำวันได้อยู่) ชนิดที่2 เรียกว่า 1.5 way ผ้าคลัชจะทำให้ล้อ 2 ข้าง จับตัวกันตอนเดินคันเร่ง ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง(ใช้ในชีวิตประจำวันได้อยู่) ชนิดที่3 เรียก 2 way ผ้าคลัชจะจับตัวให้ล้อ2ข้าง หมุนไปพร้อมกันทั้งเดินคันเร่งและถอนคันเร่ง(ตลอดเวล า) ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง(ใช้ในชีวิตประจำวันยาก...อาจ ถึงยากมากถ้าเป็นแบบ Hevy)
มี3ความโหดคือ light medium hard (ถ้าไลท์มันจะไม่ฝืนมากในโค้งครับ ถ้า มีเดียม ต้องใช้ฝีมือหน่อย ถ้า ฮาร์ดก็รถดริฟท์ตามสนามใช้กัน ใช้จริงขับลอยๆเผลอๆเข้าโค้งไม่ได้เตรียมตัวอาจมีแหก ได้) อีกอย่างที่อยากพูดถึงคือ spool มันไม่ใช่ lsd นะครับมันไม่มีผ้าคลัช มันเป็นเฟืองล๊อคตายตัวเลยไม่สามารถใช้ในชีวิตประจำว ันได้(อยู่ในรถแดรก) หน้าที่ของ lsd คือ พยายามทำให้รถที่แรงม้าสูงๆออกตัวไม่เลื้อยเป็นงู(หน ้าที่ ที่นักเล่นรถกำหนดให้มันคือ ใส่มันไว้ดริฟท์ แล้วจะสไลด์ได้ตลอดโค้ง โดนัทก็วงเล็ก กลมสวย) ข้อควรทำใจในการใส่ lsd ก่อนคือ วงเลี้ยวจะมากและกว้างขึ้นการเดินคันเร่งแรงๆในโค้งอ าจเสียการทรงตัวได้ง่าย(ถ้ามีฝีมือก็ ชิวๆ )และควรหาร้านที่มีฝีมือ(มากๆๆๆ)ในการดัดแปลงใส่ มิฉะนั้น เวลา กด แรงๆ มันอาจลงไปกองที่พื้นก็เป็นได้

BMกินJ@clubjz 20-01-2008 12:39

แจ่มเลยครับสำหรับทุกๆข้อมูล

ถ้าใช้งานทั่วๆไป ไม่ได้ไปซิ่งกับใครเค้า หรือไม่ได้ขับแบบซอกแซก เด๋วซ้าย เด๋วขวา(เหมือนใครบางคน อิอิ) ก็แบบไม่เต็ดก็ได้คับ แต่มีนิดหน่อยก็ดี แบบของสกายไลน์ส่วนมากจะมีด้วยแบบสเปกโรงงาน...กำลัง ดี (ลองหมุนตัวเฟืองท้ายที่จะออกเพลาข้างดูคับ หมุนข้างเดียว ถ้าอีกข้างหมุนตามด้วยก็โอ....มีเต็ดครับ จะมากจะน้อยก็อีกเรื่องนึง)

ตัว123 วางเจ ส่วนมากก็จะเอาของสกายฯ 4.1-4.3มาใส่กันนะคับ

ชายต้น 20-01-2008 13:36

แตกต่างกันที่ถ้าไม่มีเต็ดเสียวแบบไม่สุด แต่ถ้ามีเต็ดเสียวและมันส์สุดๆ:emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08:

HS9KRM 22-01-2008 14:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz (87637 กระทู้)
แจ่มเลยครับสำหรับทุกๆข้อมูล

ถ้าใช้งานทั่วๆไป ไม่ได้ไปซิ่งกับใครเค้า หรือไม่ได้ขับแบบซอกแซก เด๋วซ้าย เด๋วขวา(เหมือนใครบางคน อิอิ) ก็แบบไม่เต็ดก็ได้คับ แต่มีนิดหน่อยก็ดี แบบของสกายไลน์ส่วนมากจะมีด้วยแบบสเปกโรงงาน...กำลัง ดี (ลองหมุนตัวเฟืองท้ายที่จะออกเพลาข้างดูคับ หมุนข้างเดียว ถ้าอีกข้างหมุนตามด้วยก็โอ....มีเต็ดครับ จะมากจะน้อยก็อีกเรื่องนึง)

ตัว123 วางเจ ส่วนมากก็จะเอาของสกายฯ 4.1-4.3มาใส่กันนะคับ

พี่เดชครับ ถ้ายกรถขึ้นแล้วเข้าเกียร่p ถ้าหมุนล้อ เเล้วล้ออีกข้างถ้ามีเต้ดต้องหมุนทวนหรือตาม ครับ

Tanmodify 22-01-2008 15:17

ผมเปลี่ยนเป็นเฟืองท้ายมีเต็ดแล้วเข้าโค้งยากกว่าเดิ มรู้สึกได้เลย

แต่วิ่งตรงๆอัดมันมาก

BMกินJ@clubjz 22-01-2008 16:05

อ้างถึง:

[HS9KRM;88111]้
พี่เดชครับ ถ้ายกรถขึ้นแล้วเข้าเกียร่p ถ้าหมุนล้อ เเล้วล้ออีกข้างถ้ามีเต้ดต้องหมุนทวนหรือตาม ครับ

ถ้าเข้า P ล้อมันจะไม่หมุนอ่ะดิคับ ต้องเข้า N เน้อ คือมันจะหมุนหน้า-หลังทางเดียวกันอ่ะ

HS9KRM 22-01-2008 22:40

อิอิผมเคยเอารถขึ้น แล้วเข้าเกียร่ p พอหมุนล้อ ล้ออีกข้างจะหมุนทวนครับ

อ้วน 27-01-2008 20:29

ปกติก็ไม่ค่อยอัดเท่าไหร่ แค่เอาไว้หนีไอ้พวกที่ชอบมาดูดตูดอ่ะครับ อิอิ ที่จริงตอนนี้ของผมก็ใส่ของสกายไลน์ (4.1) อยู่อ่ะครับเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง 2 เดือน แต่ดันได้ของไม่ดีมาจะเอาไปเปลี่ยนอยู่ว่าจะเปลียนเป ็น 4.3 คิดว่าน่าจะลื่นกว่า พอดีไปถามช่างมาเค้าบอกว่าน่าจะใสเป็นเต็ดไป เลยมาขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ อ่ะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ (พอดีไม่ได้เล่นหลายวันเลยไม่ได้มาตอบ) ขอความเห็นเพิ่มเติมได้นะครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ

apile 06-10-2009 23:22

เทคนิคการดูว่าเฟืองท้ายเราเต็ดหรือไม่เต็ดไม่ต้องยก รถให้เมื่อยมือ ไม่ต้องขึ้นฮ้อยให้เปลืองไฟ

เกียร์ At
เข้าเกียร์ L,2,หรือ D แล้วกดเบรคให้แน่น กดคันเร่งให้มิดแล้วปล่อยเบรคนิดๆ หลังจากนั้นลงจากรถมาดู รอยที่พื้น ถ้ามีรอยยางที่พื้นทั้ง 2 ล้อ = เต็ด ถ้ามีรอยยางแค่ล้อเดียว = ไม่เต็ด

เกียร์ Mt
เข้าเกียร์ 1 กดคลัชให้มิด เลี้ยงรอบสัก 4 พันรอบ แล้วปล่อยคลัช แล้วลงมาดูรอยยางเหมือน กับ เกียร์ At

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:56