ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ jz turbo lpg ด่วนครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=10965)

nakhonsawancar 08-01-2008 23:58

ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ jz turbo lpg ด่วนครับ

เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย

hs9hig 09-01-2008 08:30

เคยตอบแล้ว

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (84535 กระทู้)
เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย

หม้อต้มตัวนี้แย่มากๆผมมีตัวหนึ่งใช้จูนประมาณสองชั่ งโมงแล้วยกลงเลย ไม่พอครับ ใช้สตาร์ดีกว่า แต่ใช้หัวฉีดดีที่สุด AG แล้วถูกด้วยแรงม้าน่าจะมากกว่าน้ำมันด้วย 2 JZ-GTE IN E34 ครับ6000 rpm ยังหนาแล้วแต่เรายกกราฟครับ:)

ชายต้น 09-01-2008 09:29

ไบแก๊สเคลมแรงม้าเฉียดๆ 200ครับ แต่ใช้งานจริงไม่รู้มันจะถึงหรือเปล่า ลองลดมิกสิครับรูสัก28เพราะตอนนี้อากาสเข้ามากกว่าแก ๊ส แต่ปัญหาคือ บูสจะน้อย เหลือสัก 0.5-0.7 ตอนผมใช้เกียร์ธรรมดามิกรู 29หม้อสตาร์ บูส 1บาร์นิดๆ มันจะบางเฉพาะเกียร์3 ปลายๆ พอสับ4 ก็ปกติ ส้มแดง

โกยเถอะเจ 09-01-2008 11:31

หุหุ ลดมิกแล้ว จ่ายพอครับ แต่บูทส์ลด
เทียบกับปลายไม่พอแล้วลดขนาดดีกว่าครับ
ไบแก๊สมีแต่คนบอกว่า จูนให้ตายยังไงก็ไม่พอครับ
เดี๋ยวเปลี่ยนหม้อแล้วจะมารายงานผลให้ใหม่ครับ

Chai 09-01-2008 11:46

ใช่ครับต่อ 32 ใหญ่ไปจริง ๆ ของผมจูนไม่ดีปลาย ๆ ยังมีบางเลย

nakhonsawancar 09-01-2008 22:12

เดี๋ยวจะลองลดมิ๊กดูครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

vampire258 09-01-2008 23:01

stargas ดีกว่าครับ

siwadej 09-01-2008 23:21

ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ

BIRDBIRD 10-01-2008 00:54

แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

nakhonsawancar 10-01-2008 01:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD (84852 กระทู้)
แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

ถ้า 1jz gte เกียร์ธรรมดา ที่ร้านพี่ทำ มิ๊ก 35 แล้ววิ่งดี ลากรอบได้ 5500-7000 ได้สบายแก๊สจ่ายพอ(โดยที่ใช้เหม้อต้มใบเดียวนะครับ) ผมจะตามไปทำครับ ร้านอยู่ทีไหนหรอครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 01:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej (84819 กระทู้)
ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ

จะลองลดมิ๊กดูครับพี่
เดี๋ยวนี้ใครๆก็นิยมใช้มิ๊กเล็กกันหรอครับ

benzmonster 10-01-2008 02:04

เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า

siwadej 10-01-2008 05:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD (84852 กระทู้)

ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 09:41

อยากดูรูปมิ๊กแบบที่นิยมใช้กันอ่ะครับ ใครมีรบกวนหน่อยครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 09:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzmonster (84864 กระทู้)
เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า

มาเลยครับ แต่มากินเหล้ากันนะครับ อิอิ

BIRDBIRD 10-01-2008 23:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej (84869 กระทู้)
ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ

มิกซ์ของฮาน่าเป็นยังไงเหรอครับ แล้วที่ว่าใหญ่แล้วอาการไม่ดีนะ เป็นอย่างไรครับ มีรูปไหมครับ

BIRDBIRD 12-01-2008 01:08

ขอถามอีกหน่อยครับมิกซ์เซอร์แบบรูเตาไม่ดีอย่างไรครั บถึงห้ามใช้ครับ ผมเองเป็นร้านซ่อม และวางเครื่องครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องติดตั้งแก๊สมากนัก เพิ่งจะมาศึกษาครับผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากรู้จริงๆ จะหันมารับติดแก๊สบางครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันนะครับ

nakhonsawancar 12-01-2008 01:38

อยากรู้ด้วยคนครับ รูเตาน่ะ ไม่ดีตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับพี่

siwadej 13-01-2008 00:14

ถ้าอยากรู้ต้องลองเองครับ ซื้อมาดูมาศึกษาและลองใช้ ถ้าให้บอกหมดคงไม่ไหวขี้เกียจพิมพ์ครับ ผมลองมาแทบหมดแล้วอะไรที่ว่าดี สุดท้ายคืนสู่สามัญดีที่สุดครับ ส่วนมิกซรูเตาที่ว่าไม่ให้ใช้น่ะผมห้ามเฉพาะเครื่องเ ทอร์โบครับ ลองหามาดูครับแล้วค้นหาคำตอบ เพราะผมลงรูปในเวปนี้ไม่ได้

nakhonsawancar 28-01-2008 23:25

ไปถึงไหนกันแล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:10