ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ถามเรื่อง relay ตัดปั้มติ๊กน้ำมันหน่อยค้าบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=10039)

@ak@ 06-12-2007 21:44

ถามเรื่อง relay ตัดปั้มติ๊กน้ำมันหน่อยค้าบ

:eek: พอดีตอนนี้รถผมติดแก๊ซระบบหัวฉีดมาคคับ ของAG ในบอดี้ BMW e34 / 2jz-gteค้าบ

น้ำมันมันชอบหายอ่าค้าบเติมแก๊ซถังนึงก้อต้องเติมน้ำ มันประมาณ400บาทอ่าคับ คือผมได้คุยกับช่างที่

ติดเค้าบอกว่าถ้าตัดติ๊กน้ำมันแล้วเวลาเปลี่ยนเป็นแก ๊ซมันจะไม่เนียน แล้วก้อต้องติดตัวrelayตัดปั้มติ๊ก

ด้วย แล้วการตัดปั้มติ๊ก กับ การใช้ตัวตัดrelay จะมีผลอะไรมั้ยค้าบ แล้ว มันต่างกันยังไงเหรอค้าบ รบกวนพี่หน่อยนะค้บ :rolleyes:

ขอบคุนพี่ๆทุกคนล่วงหน้าค้าบ:)

ton w123 07-12-2007 17:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @ak@ (77956 กระทู้)
:eek: พอดีตอนนี้รถผมติดแก๊ซระบบหัวฉีดมาคคับ ของAG ในบอดี้ BMW e34 / 2jz-gteค้าบ

น้ำมันมันชอบหายอ่าค้าบเติมแก๊ซถังนึงก้อต้องเติมน้ำ มันประมาณ400บาทอ่าคับ คือผมได้คุยกับช่างที่

ติดเค้าบอกว่าถ้าตัดติ๊กน้ำมันแล้วเวลาเปลี่ยนเป็นแก ๊ซมันจะไม่เนียน แล้วก้อต้องติดตัวrelayตัดปั้มติ๊ก

ด้วย แล้วการตัดปั้มติ๊ก กับ การใช้ตัวตัดrelay จะมีผลอะไรมั้ยค้าบ แล้ว มันต่างกันยังไงเหรอค้าบ รบกวนพี่หน่อยนะค้บ :rolleyes:

ขอบคุนพี่ๆทุกคนล่วงหน้าค้าบ:)

ความเห็นส่วนตัวนะคับ

คือว่า ถ้าเราไม่ตัดปั๊มติก น้ำมันจะไหลมา เข้าเครื่องตลอดเลยคับ คือเข้า นิดๆๆหน่อยๆอ่ะคับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกอ่ะเปล่า นะคับ ของผม เอง ก็ ให้ทางร้าน ตัด ที่ปั๊มติกเลย พอเปลี่ยนเป็นแก็สก็หยุด คับ
ถ้าเราวิ่งอยู่จะเปลี่ยนเป็นแก็ส ก็วิ่งให้ได้รอบ ที่ เปลี่ยนสิคับ ผมก็ ขับแบบนี้อยู่นะคับ หรือว่า รอให้เครื่องร้อนแล้ว เบรินๆ ให้เปลี่ยนเป็นแก็ส ก่อนออกจากบ้าน ประมาณนี้อ่ะคับ

แบบของผม จากน้ำมัน เป็นแก้ส จะเปลี่ยนที่ 2000 รอบ ผมก็ ลากเปลี่ยนไป 2300 รอบแล้วเปลี่ยนเกียคับ ไม่มี กระตุกเลยนะคับเนียนๆเลย

@ak@ 08-12-2007 17:25

ขอบคุนค้าบพี่ต้น....ผมอยากถามพี่อีกหน่อยคับว่าตัวต ัดปั้มติ๊กของพี่ตัดจากกล่องAG เลยหรือว่า พี่ใส่ relay ตัดปั้มติ๊กไปด้วยคับ...ยังไงกวนหน่อยนะค้าบ:emo_too n06:

ton w123 08-12-2007 19:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @ak@ (78323 กระทู้)
ขอบคุนค้าบพี่ต้น....ผมอยากถามพี่อีกหน่อยคับว่าตัวต ัดปั้มติ๊กของพี่ตัดจากกล่องAG เลยหรือว่า พี่ใส่ relay ตัดปั้มติ๊กไปด้วยคับ...ยังไงกวนหน่อยนะค้าบ:emo_too n06:

ผมก็ไม่รู้นะคับว่า ร้านใส่ รีเลย์ ตัดปั้มติ๊ก อ่ะเปล่าคับ ก่อนผมติดผมก็บอกว่า พี่วานตัดปั๊มติกให้ด้วย คับ

LINLEE 09-12-2007 09:21

ของ ผม ตัดรีเลย ปั้มติ้ก...และ หัว ฉีดเลย ครับ...เวลา เปลี่ยน ช่วงน้ำมันมาแก็ส...สุดุด หน้า ที่มเลย ........แต่เพื่อน ผม เปลี่ยนทั้ง แก็ส มาน้ำมัน ..หรือ ทั้งน้ำมันมา แก็ส ...แค่ กดสวิทช์...
ไม่สะดุดเลย ไม่ดับ ดว้ย ....

nye-noei 09-12-2007 11:15

ต้องตัดทั้งหัวฉีดและติ๊กครับ
ผมใช้ sw ธรรมดา ช่างใช้ Relay 2 ตัว ตัดหัวฉีดและ ติ๊ก
เวลาเปลี่ยน จาก น้ำมันเป็นแก๊ซ สะดุดเล็กน้อย
เปลี่ยนแก๊ซเป็นน้ำมันก็ สะดุดเล็กน้อย
กรณี เปลี่ยน แก๊ซเป็นน้ำมันแล้ว วูบรอบตกมาก
น่าจะเกิดจากหัวฉีดรั่วหรือไม่มี่การกักน้ำมันรอไว้ใ นรางหัวฉีดครับ

ถ้าระบบสมบูรณ์ทั้งน้ำมันและแก๊ซ รอบเดินเบาก็เปลี่ยนไปมาได้ครับไม่ดับ

นี่คือความรู้เดิมนะครับผมขายรถไปแล้ว

@ak@ 09-12-2007 21:45

ขอบคุนค้าบพี่ๆ ผมมยังมีขอสงสัยอีกหน่อยคับ ตกลงคือ ใส่relayตัดปั้มติ๊กดีหว่าตัดจากกล่องเลยใช่มั้ยค้าบ ...แล้วควรตั้งรอบไว้ที่เท่าไหรคับเวลาเปลี่ยนตัดสวิ ท...แล้วมันจะเปลี่ยนน้ำมันเป็นแก๊ซ หรือ แก๊ซเป็นน้ำมันที่รอบสูงๆได้มั้ยค้าบ ยังไงรบกวนพี่ๆหน่อยนะค้าบจะได้ไปทำสักที...อิอิ:emo _toon05: ขอบคุนค้าบ

noom@korat 10-12-2007 08:11

เอ..เรื่องนี้ ผมเคยได้ยินคุณเคบอกว่า..ติดระบบหัวฉีด เค้าไม่ตัดน้ำมันนะครับ เพราะเวลาเล่นรอบสูงๆระบบคุมแก็สมันจะสั่งเปลี่ยนไปใ ช้น้ำมันครับ ก็ลองนึกดูครับ ว่ารอบสูงช่วงเปลี่ยนจากแก็สเป็นน้ำมัน แล้วถ้าน้ำมันยังมาไม่ทันจะเป็นงัย.. ระบบหัวฉีดของ AG เลยจะไม่ตัดน้ำมันครับ.. อันนี้เคยได้ยินมา..

แต่ถ้าเป็นระบบ fix mixer ก็ตัดมันทั้งหัวฉีดและปั้มติ๊กเลยครับ..

nye-noei 10-12-2007 10:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (78457 กระทู้)
ต้องตัดทั้งหัวฉีดและติ๊กครับ
ผมใช้ sw ธรรมดา ช่างใช้ Relay 2 ตัว ตัดหัวฉีดและ ติ๊ก
เวลาเปลี่ยน จาก น้ำมันเป็นแก๊ซ สะดุดเล็กน้อย
เปลี่ยนแก๊ซเป็นน้ำมันก็ สะดุดเล็กน้อย
กรณี เปลี่ยน แก๊ซเป็นน้ำมันแล้ว วูบรอบตกมาก
น่าจะเกิดจากหัวฉีดรั่วหรือไม่มี่การกักน้ำมันรอไว้ใ นรางหัวฉีดครับ

ถ้าระบบสมบูรณ์ทั้งน้ำมันและแก๊ซ รอบเดินเบาก็เปลี่ยนไปมาได้ครับไม่ดับ

นี่คือความรู้เดิมนะครับผมขายรถไปแล้ว

อ้าว อ่านไม่หมด หัวฉีดหรอกเหรอ ไม่มีวาสนาได้ใช้ซะด้วย
ถ้าแบบ Mix ก็ตามข้อความด้านบน

ยกเลิกคำตอบครับ

@ak@ 15-12-2007 23:28

ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากค้าบบ:)

เค_คลองสาม 16-12-2007 22:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (78600 กระทู้)
เอ..เรื่องนี้ ผมเคยได้ยินคุณเคบอกว่า..ติดระบบหัวฉีด เค้าไม่ตัดน้ำมันนะครับ เพราะเวลาเล่นรอบสูงๆระบบคุมแก็สมันจะสั่งเปลี่ยนไปใ ช้น้ำมันครับ ก็ลองนึกดูครับ ว่ารอบสูงช่วงเปลี่ยนจากแก็สเป็นน้ำมัน แล้วถ้าน้ำมันยังมาไม่ทันจะเป็นงัย.. ระบบหัวฉีดของ AG เลยจะไม่ตัดน้ำมันครับ.. อันนี้เคยได้ยินมา..

แต่ถ้าเป็นระบบ fix mixer ก็ตัดมันทั้งหัวฉีดและปั้มติ๊กเลยครับ..

ถูกต้องแล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตอนหลังไม่นานมานี่เองครับได้ปรึก ษาบริษัทฯ ที่นำเข้าระบบว่าถ้าเครื่องยนต์เก่าแล้วจะพบปัญหาเรื ่องน้ำมันหาย เขาก็แนะนำให้ตัดระบบเหมือนกันครับ แต่ต้องอธิบายให้เข้าใจว่าถ้าจะปรับแต่งระบบหัวฉีดใน ช่วงรอบสูงให้เป็นระบบน้ำมัน มันจะมีการกระตุกไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง แต่ถ้าติดรถใหม่ ๆ ไม่จำเป็นต้องตัดระบบปั้มติ๊กครับ:emo_toon05:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:29