ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   มิก+แลมด้า ถ้าถอดขั่วแบต ต้องจูนใหม่หรอครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17899)

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 21-06-2008 08:30

มิก+แลมด้า ถ้าถอดขั่วแบต ต้องจูนใหม่หรอครับ

มิก+แลมด้า ถ้าถอดขั่วแบต ต้องจูนใหม่หรอครับ

ช่วยแนะนำร้านจูนให้หน่อยครับ อยู่แถว สะพานควาย หัวลำโพง ขอบคุณคับ

parkpoom_p 21-06-2008 11:51

เห็นเค้าว่ากันอย่างนั้นนะครับ แต่ผมลองอ่านคู่มือ Lamda ของ Autogas แล้วในคู่มือบอกว่าถอดขั่วแบตข้อมูลไม่ลบนะครับไม่ต้ องจูนใหม่ เพราะการลบข้อมูลหรือการ Reset ข้อมูลนั้นเข้ามีขั้นตอนในการลบอีกขั้นตอนนึงนะครับ อันนี้เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ แต่ในคู่มือบอกว่าไม่ต้องจูนใหม่ครับ

kkk 21-06-2008 12:34

- แบตผมหมดเอาถอดเอาไปชาร์ไม่ได้จูนซักกะทีครับ ถอดแล้วอาการมันผิดเพี้ยนไปเหรอครับ ถ้ารอบมันเบาหรือสูงกว่าเดิมก่อนถอดใช้ไปเรื่อยๆ ก็น่าจะหายเองครับ (เคยถอดแบตอยู่บ่อยๆครับ) แต่ไม่แน่ใจว่าค่าบางตัวจะลบหรือเปล่านะครับ ต้องรอผู้รู้อีกทีครับ

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 21-06-2008 16:24

หาร้านจูนยากจริงๆ

1jzgte 22-06-2008 15:10

แนะนำกับไปร้านที่คุนติดตั้งมาให้เค้าอทิบายรายละเอี ยดให้ให้เค้าจูนให้

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE (141154 กระทู้)
หาร้านจูนยากจริงๆ

แนะนำกับไปร้านที่คุนติดตั้งมาให้เค้าอทิบายรายละเอี ยดให้ให้เค้าจูนให้ร้านที่คุนติดผมว่าดีนะจากการที่ค ุนลองไปต่งจังหวัดโคตรประยัดผมลองโทรไปคุยกรับพี่ช่า งซุปแล้วเค้าไม่ค่อยรับสายแต่แกคุยแบบตรงๆดีผมชอบผมใ ช้อีซุซุเจโบ:redface:

MOOM 22-06-2008 17:48

ต่อคอมเข้ากับ กล่อง ECU ของแก็ส แล้วเปิดโปรเกมขึ้นมา หน้านี้ ติ๊ก ตรงที่ วง ไว้ จะถอดแบตรีออกหรือไม่ถอด ตัวกล่อง ECU จะคำนวน การใช้รถของเราเอง ไม่ต้องจูน บ่อยๆ ครับ
ตัวโปรเกมลองหา โหลดเอาที่ เวป แก็สไทย ครับ

:emo_toon24:ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ ผมใช้แบบนี้กับ 2เจไม่โบ สิ้นเปลืองอยู่ที่ 1.70 ครับ

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 22-06-2008 19:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOM (141589 กระทู้)
ต่อคอมเข้ากับ กล่อง ECU ของแก็ส แล้วเปิดโปรเกมขึ้นมา หน้านี้ ติ๊ก ตรงที่ วง ไว้ จะถอดแบตรีออกหรือไม่ถอด ตัวกล่อง ECU จะคำนวน การใช้รถของเราเอง ไม่ต้องจูน บ่อยๆ ครับ
ตัวโปรเกมลองหา โหลดเอาที่ เวป แก็สไทย ครับ

:emo_toon24:ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ ผมใช้แบบนี้กับ 2เจไม่โบ สิ้นเปลืองอยู่ที่ 1.70 ครับ

ขอบคุณครับ ผมก็อยากลองทำเอง อยากทราบว่า สายที่ต่อคอมอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

MOOM 22-06-2008 21:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE (141613 กระทู้)
ขอบคุณครับ ผมก็อยากลองทำเอง อยากทราบว่า สายที่ต่อคอมอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

ก็หาซื้อได้ที่เวป แก้สไทย ที่เดิมครับ

เค_คลองสาม 22-06-2008 21:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speedkills-940-1j-gte (141613 กระทู้)

มีอีกวิธีครับที่จำเป็นต้องถอดแบตฯน่ะครับ คือใส่เข้าไปให้เหมือนเดิม แล้วติดเครื่องเร่งเครื่องประมาณ 3000 รอบแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส แล้วปล่อยให้เครื่องเดินประมาณ 3-5 นาที แล้วปล่อยให้เครื่องเดินเบาครับ พอเครื่องเดินเบาเราสังเกตุที่กล่องครับว่าไฟที่ขึ้น ว่าหนาหรือบางให้ปรับที่หม้อต้มครับให้เดินเบาเดินได ้ปกติครับ แบบนี้ก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ แต่ไม่ดีเท่าที่ควรครับ

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 22-06-2008 21:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (141668 กระทู้)
มีอีกวิธีครับที่จำเป็นต้องถอดแบตฯน่ะครับ คือใส่เข้าไปให้เหมือนเดิม แล้วติดเครื่องเร่งเครื่องประมาณ 3000 รอบแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส แล้วปล่อยให้เครื่องเดินประมาณ 3-5 นาที แล้วปล่อยให้เครื่องเดินเบาครับ พอเครื่องเดินเบาเราสังเกตุที่กล่องครับว่าไฟที่ขึ้น ว่าหนาหรือบางให้ปรับที่หม้อต้มครับให้เดินเบาเดินได ้ปกติครับ แบบนี้ก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ แต่ไม่ดีเท่าที่ควรครับ

ขอบคุณครับพี่

Chai 23-06-2008 17:15

ข้อมูลดี ๆ ที่ผมรวบรวมมาจาก gasthai ครับ

ขั้นตอนการลบข้อมูลแบบไม่ใช้คอมพิวเตอร์ (Manual Reset)
1. การจ่ายกระแสไฟฟ้าโดยต่อฟิวส์ (Fuse) เข้ากล่อง ECU ของชุด Lambda Control Stepper motor ที่มีข้อมูลอยู่ก่อนแล้ว LED สีแดงจะเปล่งแสง 1 นาทีแล้วดับ
2. ให้ถอดขั้วแบตเตอรี่ 3 ครั้ง ในขณะที่ LED สีแดงจะเปล่งแสงอยู่ เราจะสามารถลบข้อมูลชุดเดิมของกล่อง ECU ได้
3. ถ้าเราไม่สามารถถอดขั้วแบตเตอรี่ 3 ครั้ง ได้ทัน ในขณะที่ LED สีแดงเปล่งแสง เราจะต้องเริ่มต้นใหม่ โดยเราต้องรอเวลาประมาณ 15 วินาที จึงจะทำการลบข้อมูลใหม่ครั้งต่อไปได้
เพื่อให้กระแสไฟฟ้าในตัวเก็บประจุ (Condenser) ของกล่อง ECU คลายประจุให้หมดก่อน

4. เมื่อเราลบข้อมูลต่างๆ ในกล่อง ECU แล้ว LED ทุกดวงจะเปล่งแสง เมื่อมีการจ่ายกระแสไฟฟ้าเข้ากล่อง ECU ใหม่ ซึ่งหมายความว่า กล่อง ECU พร้อมที่จะรับข้อมูลใหม่ในแบบ "การเรียนรู้เอง" และจะสามารถวิเคราะห์ชนิดและความแตกต่างของ TPS และ Oxygen sensor ได้

Chai 23-06-2008 17:16

ขั้นตอนการการติดตั้งและปรับแต่ง Lambda Control Stepper Motor โดยไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์

1. การปรับแต่งเริ่มต้น
1. ตรวจสอบการติดตั้ง และต่อสายไฟต่าง ๆ ให้ถูกต้อง ครบถ้วน แล้วต่อสาย Stepper motor
2. ถอดฟิวส์ (Fuse) ของกล่อง ECU ออก
3. ปรับรอบเดินเบาของระบบแก๊ส อย่างหยาบก่อน
4. ดับเครื่องยนต์
5. เปิดสวิตช์กุญแจที่ ONโดยยังไม่สตาร์ตเครื่องยนต์
6. ต่อฟิวส์ (Fuse) เข้ากล่อง ECU
7. LED ทั้ง 3 ดวง (สีเขียว สีเหลือง สีแดง) จะเปล่งแสง
8. รอให้ LED สีแดง และ LED สีเหลืองดับ เหลือแต่ LED สีเขียวเปล่งแสงอยู่
9. ให้กดคันเร่ง รอจน LED กระพริบ ขณะนี้ กล่อง ECU ได้เรียนรู้ชนิดของ TPS
10. ให้สตาร์ตเครื่องยนต์ด้วยน้ำมัน (สังเกต LED กระพริบ)
11. รอให้ LED ที่กระพริบทุกดวงดับลง ถึงขั้นตอนนี้ กล่อง ECU ได้รับข้อมูลครบถ้วนแล้ว

2. การปรับแต่งด้วยระบบแก๊ส
1. ให้สตาร์ตเครื่องยนต์ด้วยน้ำมัน 2-3 นาที เพื่อให้ Oxygen sensor ร้อนจนถึงอุณหภูมิที่ทำงาน
2. ปรับเปลี่ยนระบบไปใช้ระบบแก๊ส
3. เร่งรอบเครื่องยนต์ประมาณ 3000-3500 รอบ
4. ให้สังเกต LED สีเหลืองจะเปล่งแสง
5. LED สีเขียว และสีแดง จะเปล่งแสงกระพริบสลับกัน
6. เร่งรอบเครื่องยนต์ แล้วเบาเครื่องยนต์อีก 2-3 ครั้ง
7. เร่งรอบเครื่อง 2500-3000 รอบ
8. LED สีเขียว และสีแดง อาจเปล่งแสงกระพริบสลับกัน โดย LED สีเหลืองจะเปล่งแสงค้าง ให้ขับรถยนต์ใช้งานไปสักพัก LED สีเหลืองจะเปล่งแสงเป็นปกติ
LED สีเขียว แสดงส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศที่บาง (Lean)
LED สีเหลือง แสดงส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศที่พอดี (Stoichiometric)
LED สีแดง แสดงส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศที่หนา (Rich)
9. เราสามารถปรับปุ่ม Sensitivity ที่หม้อต้มช่วย กรณีที่ LED สีเขียว หรือ LED สีแดง เปล่งแสงเพียงสีเดียว หมายความว่า หาก
LED สีเขียว แสดงสีเดียว แสดงว่า ส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศอาจจะบาง (Lean) เกินไป ให้ปรับปุ่ม Sensitivity ที่หม้อต้ม เพิ่มการจ่ายแก๊ส
LED สีแดง แสดงสีเดียว แสดงว่า ส่วนผสมระหว่างเชื้อเพลิงกับอากาศอาจจะหนา (Rich) เกินไป ให้ปรับปุ่ม Sensitivity ที่หม้อต้ม ลดการจ่ายแก๊ส

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 24-06-2008 01:39

ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลดีๆ

ชายต้น 24-06-2008 08:49

ถ้ามีโน๊ตบุ๊ค+โปรแกรม+สายลิงค์ ยินดีสอนแบบละเอียด ฟรี ครับ

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 24-06-2008 10:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (142440 กระทู้)
ถ้ามีโน๊ตบุ๊ค+โปรแกรม+สายลิงค์ ยินดีสอนแบบละเอียด ฟรี ครับ

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวผมหาซื้อสายลิ้งก่อน

yongsak 23-08-2008 21:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (142083 กระทู้)
ข้อมูลดี ๆ ที่ผมรวบรวมมาจาก gasthai ครับ

ขั้นตอนการลบข้อมูลแบบไม่ใช้คอมพิวเตอร์ (Manual Reset)
1. การจ่ายกระแสไฟฟ้าโดยต่อฟิวส์ (Fuse) เข้ากล่อง ECU ของชุด Lambda Control Stepper motor ที่มีข้อมูลอยู่ก่อนแล้ว LED สีแดงจะเปล่งแสง 1 นาทีแล้วดับ
2. ให้ถอดขั้วแบตเตอรี่ 3 ครั้ง ในขณะที่ LED สีแดงจะเปล่งแสงอยู่ เราจะสามารถลบข้อมูลชุดเดิมของกล่อง ECU ได้
3. ถ้าเราไม่สามารถถอดขั้วแบตเตอรี่ 3 ครั้ง ได้ทัน ในขณะที่ LED สีแดงเปล่งแสง เราจะต้องเริ่มต้นใหม่ โดยเราต้องรอเวลาประมาณ 15 วินาที จึงจะทำการลบข้อมูลใหม่ครั้งต่อไปได้
เพื่อให้กระแสไฟฟ้าในตัวเก็บประจุ (Condenser) ของกล่อง ECU คลายประจุให้หมดก่อน

4. เมื่อเราลบข้อมูลต่างๆ ในกล่อง ECU แล้ว LED ทุกดวงจะเปล่งแสง เมื่อมีการจ่ายกระแสไฟฟ้าเข้ากล่อง ECU ใหม่ ซึ่งหมายความว่า กล่อง ECU พร้อมที่จะรับข้อมูลใหม่ในแบบ "การเรียนรู้เอง" และจะสามารถวิเคราะห์ชนิดและความแตกต่างของ TPS และ Oxygen sensor ได้

พอถอดขั้วแบตออกไฟสีแดงมันก็ดับอ่าสิครับ ครั้งที่2และ3จะทำยังไงอ่า ผมก็ยัง งงๆ

hs3nqi 25-08-2008 00:41

ถ้าอยู่ โคราช จะจูนให้เพื่อนๆในคลับฟรีครับ 081-2646896

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:45